เพื่อนๆพี่ๆรู้จัก "เบรค" ยี่ห้ออะไรกันบ้าง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย SleepWalkerS, 23 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SleepWalkerS

SleepWalkerS New Member Member

4
    0
    0
    เพื่อนๆพี่ๆรู้จัก เบรค, คาลิปเปอร์เบรค, brake kits ของยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
    เช่น Brembo , Wilwood, AP, ฯลฯ จะถามว่า...

1.มียี่ห้ออะไรอีกบ้างครับ อยากรู้จักยี่ห้ออื่นๆอีก

2.คิดว่าแต่ละยี่ห้อคุณภาพจะแตกต่างกันมากหรือไม่

ถ้าใครใส่ยี่ห้ออะไรกันอยู่ รบกวนมีรูปถ่ายจากรถมาลงด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ :D

2. ferioz

ferioz New Member Member

87
    2
    0
    Alcon , Endless ครับ ส่วนประสิทธิภาพ รอผู้รู้มาตอบครับผม ^^

3. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    e-spec ครับ ไม่แพง คุณภาพ สมราคาครับ

4. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    เพิ่ม Project Mu , HKS, Greddy, WP PRo ของ USA มีอีกเพียบเลย

เท่าที่รู้น่าจะเป็น Caliper แบบชิ้นเดียว น่าจะดีมีความเสถียร และเบาสุด (เทียบในขนาดเดียวกัน) และต้องมาดูความกว้างของลูกสูบ ระยะห่างระหว่างแต่ละลูกสูบ เพื่อจับหน้าผ้าเบรคได้ใหญ่ขึ้น

ตามด้วยปัจจัยประเภทต่างๆ เช่น ประเภทของผ้าเบรค ขนาดจานเบรค วัสดุของจานเบรค การ Design จานเบรคให้ระบายความร้อนได้ขนาดไหน มีการเจาะรู หรือเซาะร่อง เพื่อระบายความร้อน และปรับหน้าผ้าเบรคปละขจัดฝุ่นผ้าเบรคไปในตัว แค่ไหน รวมถึง การออกแบบรถ น้ำหนักที่ตกลงมาแต่ละล้อ ส่งผลถึงความสามารถของเบรคด้วย อื่นๆ (เท่าที่คิดได้แค่นี้ก่อนและกัน)

5. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    เบรคสกายครับ ของดีราคาย่อมเยา

6. Marlboro

Marlboro New Member Member

26
    1
    0
  7. ReTRO RACER

ReTRO RACER New Member VIP

125
    0
    0
    ROTORA ของอเมริกาครับ เป็นเบรคที่พวกรถดริฟในอเมริกาใช้กัน รวมถึงในภาพยนต์ Tokyo Drift

8. เยอะมากมายคร๊าบ

9. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
  10. gsxr1127

gsxr1127 New Member VIP

117
    30
    0
    TOKIKO NISSIN SUMITOMO

11. BNR 34 GTR

BNR 34 GTR New Member Member

25
    0
    0
    1.ก็เหมือนกับที่พี่ๆหลายๆคนเค้าตอบไปเกือบหมดแล้วแหละคับ

2.ถ้าเป็นรุ่นสูงๆของแต่ละยี่ห้อผมว่าประสิทธิภาพไม่ต่างกันคับ อยุ่ที่ว่าจะชอบแบรณไหนมากกว่า

ส่วนตัวชอบAP คับ แหะๆ

12. Nisin เบรคที่รถใช้มากที่สุด... อิอิ:D

13. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ใช้มาหลายยี่ห้อ ส่วนตัวชอบผ้าเบครของ HAMP คับ
    เพราะช่วงที่แข่งบางใหญ่เรทซิ่ง ใช้ผ้าเบครดังๆ หลายยี่ห้อ เอาไม่อยู่ซักอัน
    จนมาใช้ ผ้าเบครของ Hamp กดเบครแรง ๆ ความร้อนสูงแค่ไหนก็ยังเอาอยู่
    เลยชอบ Hamp มาตลอดคับ

14. Johnnie

Johnnie New Member Member

26
    1
    0
    AMG ครับ เบรกสำนักคู่บารมีดาวสามแฉก

15. gowest

gowest New Member Member

89
    2
    0
    Baer Brake
    SSBC

16. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    Shimano...:D

17. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28

ของ จักรยาน ป่าว คับ :D :D :D

18. oatzy

oatzy New Member Member

41
    0
    0
    Shimano คับ เป็นที่นิยมเหมือนกัน อิอิ :D :D

19. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
  20. Aof_Car selection shop

Aof_Car selection shop New Member Member

941
    14
    0
    ส่วยตัวชอบ PROJect mu กะ endless ครับ

21. z350

z350 New Member Member

110
    0
    0
    ที่รู้จักก้อ spoon
    gpex
    Map TumPerformance
    BSR
    TRD
    Manza
    Oettinger
    Hamann
    Wp pro
    เป้นต้นคับ ยังมีอื่นมากมายที่รู้จักคับ

22. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
  23. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    อิอิ...

24. ZZE121R

ZZE121R New Member Member

107
    2
    0
    AP Racing
    Brembo
    Willwood
    Endless
    E'Spec
    Alcon

25. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    Lucas
    Bosch
    Eirling
    Stop Tech

26. MAX@SI

MAX@SI New Member VIP

397
    12
    0
    MUGEN ด้วยครับ

27. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    Brembo

Endless

AP

Spoon

Mugen

Greddy

Willwood

E'Spec

Alcon

ORC

ATS

AEM

GREX

JBT

TRD

นึกออกเท่าเนี้ย.....

28. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ที่รู้จักด้านบนบอกมาหมดเรียบร้อยแล้ว :)

29. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ของไทยเป็นไงบ้างอ่ะครับ ยี่ห้ออะไรซักอย่าง คาริเปอร์สีแดง ตังหนังสือ 3ต้วสีขาวอ่ะครับ

30. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    กำลังอยากได่ MUGEN แต่ไม่มีเงิน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้