B14 ไมล์ดับ รอบตก+ค้าง ทำไงคร้าบ..... (Update อาการล่าสุด หายแล้วครับ)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย auy@b-14, 1 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    ขอคำชี้แนะจากเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ คร้าบ

พอดีรถเพื่อน B14 ไฟเพชร ปี 2000 (ตัวสุดท้าย) ขับอยู่ดี ๆ รอบไปค้างที่ 3000 rpm

ความเร็ว ไปอยู่ที่ 80 ทั้งที่วิ่ง 40 km/h

เข็มความร้อนจากเดิมอยู่ตรงกลาง (ระหว่าง H กับ C ) ดันพุ่งไปตัว H

แต่รถก็ยังขับได้ปรกติ ซักพักไมล์ที่แสดงเลขกิโล ดับ !!! (ปรกติมันจะแสดงเป็นตัวเลขดิจิตอล)

ตัวเลขหายไปเลย เข็มน้ำมันตก (ทั้งที่เหลือครึ่งถัง) รอบตกมาที่ 0 / ความเร็วตกมาที่ 0

ตัววัดความร้อนจากเดิมที่พุ่งไป H ตกมาที่ C แต่ ..... เข็มนาฬิกาไม่มีดับ แสดงปรกติ

สังเกตว่าอาการมันจะเป็นตอนเบรก ไม่ก็หักเลี้ยว พอดับเครื่องซักพักแล้วสตาร์ทจะหาย แล้วก็เป็นอีก

สันนิฐานว่าขั้วแบตหลวม เลยไปให้ร้านแบตเปลี่ยนขั้วใหม่หมดพร้อมยึดแบตอย่างดี แต่ก็ไม่หาย

ทุกวันนี้เพื่อนมันก็ยังขับปรกติ โดยอาการก็ยังเป็นอยู่ เลยมาขอคำชี้แนะก่อนส่งรถมันไปซ่อมคร้าบ ...

แก้ไขล่าสุด: 7 มีนาคม 2008
  2. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    เคสนี้ไม่เคยเจอเลยครับพี่ แผงวงจรของเรือนไมล์มีปัญหารึเปล่าครับ เพราะรถยังขับได้ปกติ ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับเครื่องยนตร์
    ยังงัยก็หายไวๆนะครับ เอาใจช่วยครับ

ปล. มี Apex N1 ราคาเบา ๆ สักลูก ป่ะครับ อิอิ

3. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    สายไฟ ที่เข้า หน้าปัท น่าจะมีปัญหาครับ น่าจะมีไฟ รั่ว ลงตัวถัง

มันเลยช๊อต ดับไปดื้อๆ ต้องรีบแก้ไขด่วนเลยครับ เดี๊ยวไฟใหม้รถ

แล้วจะยุ่งครับ เชื่อผม :(:(:(:(

4. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เข้ามาดูค๊าบบบบบบ...

โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  5. w2000

w2000 New Member Member

103
    7
    0
    ขับช้าเกินไปไม่ทันใจรถรึเปล่าครับ รถมันอยากแรงต้องตามใจรถหน่อยครับ

6. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    สู้ของผมไมได้ ขนาดจอดอยู่กับที่ เข็มมันยังไปวิ่งกระดกขึ้นๆ ลงๆ อยู่แถวๆ red line เลย ยังไม่ได้ไปซ่อมเลยครับ เหอๆ

7. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    ใช้ได้รึยัง

โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  8. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    ตามพี่ติ่งไปด่วนเลยครับ :sad::sad::sad:

9. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    อารมณ์ ค้าง กับนายตี๋

10. auy@b-14

711
    38
    0
    ขอบคุณพี่ติ่ง + เพื่อน ๆ ทุกท่านครับ

เร็ว ๆ นี้จะให้เพื่อนส่งรถไปให้ช่างเค้าไล่สายไฟดู ทุกวันนี้ก็ยังขับทั้งไมล์ดับ ๆ + เกจตก ๆ อย่างนั้น

ส่วนสำหรับคุณตี๋ A'PEXi N1 มีคร้าบ ของพึ่งมาเมื่อวันพุทธ รายละเอียดตามไปดูในเซียงกงแล้วกันน้า

11. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    ฟันธงครับ!!

ขับรถช้า โช้คค้าง กรองอากาศตัน

แน่นอน

12. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    เข้ามาดูคร้าบ คุณอุ้ยยย...

ยังไงแล้ว ซ่อมเสร็จมาบอกกล่าวผม ด้วยนะคร้าบบบ...

13. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    ขอบคุณคร๊าบพี่ แหม สวยได้ใจ จริงๆ :D:D:D

14. auy@b-14

711
    38
    0
    UPDATE ล่าสุดนะครับ

เมื่อคืนวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เพื่อนมันขับอยู่ดี ๆ เข็มความร้อนตีขึ้นไปที่ตัว H ตอนแรกนึกว่าอาการเดิม

แต่ วันนี้ทุกอย่างปรกติไม่มีอะไรดับหรือผิดปรกติ ยกเว้นเข็มวัดความร้อน ด้วยความที่มันเอะใจมันเลยจอด

ผมเลยไปดู ปรากฏว่าเปิดกระโปรงออกมา ฝาหม้อน้ำกระเด็นตกอยู่ข้าง ๆ แบต น้ำหม้อน้ำเกลี้ยงเลย :cry:

ด้วยความที่รถมันยังร้อนอยู่ ผมดันทะลึ่งเติมน้ำเปล่าลงไปในหม้อน้ำ

พุ่งเป็นน้ำพุ + ควันท่วมเลย :eek: มันร้อนจัด คนหนีกันกระจาย :D

เลยจอดทิ้งรอจนมันเย็นก่อนแล้วเติมพอขับไปปั้มใกล้ ๆ ได้ แต่เข็มมันยังอยู่ตัว H เหมือนเดิม

พอถึงปั้มรอซักพักให้มันเย็น เช็คฝาหม้อน้ำดูปรากกฎว่ามันเจ๊งแล้วแน่ ๆ มันเลย ปิดไม่ค่อยจะอยู่

ลองปิดแล้วกดบนฝาน้ำมันซึมออกมา มืดแล้วร้านอะไหล่ปิดหมด ไม่รู้ทำไงเพราะเพื่อนต้องขับกลับบ้าน

อีกไกล พี่เจ้าของปั้ม (ปั้ม ปตท. แคลคอม มหาชัย) จะไปถอดจาก taxi ที่อู่มาให้ใส่กลับบ้านไปก่อน

(ต้องขอบคุณพี่เค้ามาก ๆ ครับ จิตใจดีโครต ๆ ออกมาจาก office ช่วยพวกผมหาน้ำมาเติม + ดูให้ตลอด)

ด้วยความที่บ้านผมอยู่อีกไม่ไกล ผมเลยให้มันเอาฝาหม้อน้ำผมไปใส่กลับบ้านก่อน ส่วนของมันเอามาใส่

รถผมแทน เพราะบ้านผมอยู่ใกล้กว่าคงไม่เป็นไร แล้วสตาร์ทรถเพื่อนดู ปรากฏว่าเข็มมันตกลงมาตรงกลาง

ปรกติแล้ว ผมเลยขอบคุณพี่เจ้าของปั้มแล้วขับกันออกมา ค่อย ๆ คลานไปกลัวฝาหม้อน้ำของเพื่อนผม

ที่สลับมาใส่รถผมจะหลุดออกมาอีก แต่ผมก็มาถึงบ้านได้ปรกติ เพื่อนผมก็กลับบ้านไป ด้วยอาการไมล์ดับ

รอบตกเหมือนเดิม กะว่าจะไปเช็คเร็ว ๆ นี้ ส่วนผมก็เปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่ตอนเช้า แต่.....

หลังจากเติมน้ำหม้อน้ำ + เปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่แล้ว วันรุ่งขึ้นอาการไมล์ดับ รอบตก + ค้าง หายไปเลย

มันก็คงคิดว่าเดี๋ยวก็เป็นอีก แต่ขับมา 1 อาทิตย์แล้วจนถึงวันนี้ อาการไมล์ดับ รอบค้างก็ไม่เป็นอีกแล้วครับ

ปรกติหมดทุกอย่างเลย ผมเองก็ยังงง ๆ อยู่ว่ามันเกี่ยวกันด้วยเหรอว่ะ แต่ตอนนี้รถมันก็ปรกติแล้วคร้าบ

แต่เพื่อความชัวร์ จะให้ช่างไล่ระบบไฟอีกทีนึง

................................

ยาวไปหน่อย :D เอามาแชร์ให้เพื่อน ๆ ทราบกันคร้าบ

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  15. jojo9

3,936
    656
    0
    หายไวไวนะคร๊าบบบบ

16. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    หายไวๆนะครับพี่

17. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    น่านดิเกี่ยวกันด้วยหรอ ??

18. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    ง่ะ

เป็นไปได้ด้วยฟรุ้ยยยย...

เอ้าๆ เป็นจุดนึง ที่เราคิดว่าไม่ใช่ มันอาจจะใช่

แหม ... ขอบคุณคร้าบคุณอุ้ย

ของที่สั่งไว้ อยู่ในช่วงจัดส่งนะคร้าบ :D :D :D

19. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    หาย แล้ว สิ นั่น

ดี ใจ ด้วย ครับ

20. jojo9

3,936
    656
    0
    ของอารัยกันหรอออ :D:D:D

21. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    ดีใจด้วยนะคร๊าบหายจนได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้