ขอข้อมูลมุมล้อครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Noom='.'=, 1 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Noom='.'=

Noom='.'= Member Member

36
    1
    8
    อยากรู้องศามุมล้อเดิมๆทั้งล้อหน้าและหลัง จากโรงงาน(ญี่ปุ่น)ของ CIVIC EG6 ครับ

2. Noom='.'=

36
    1
    8
    อ่ะ...ถามใหม่ครับ
    มุมล้อเดิม หลังจากเปลี่ยนยางแล้วหน้าไว(Over Steering) แก้มุมล้อยังไงดีครับ?

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    มีแต่สเปคยุโรปครับ แต่คิดว่าน่าจะเหมือนกัน

camber หน้า -0.05+-1
    caster หน้า 1.10+-1
    toe หน้า 0

camber หลัง -0.25+-1
    toe in หลัง 2 มม.

ไม่น่าจะเป็น over steering นะครับ คำนี้ น่าจะหมายถึง หักเลี้ยวแล้วมันไปมากกว่าที่มันควรจะเป็น
    ถ้าศูนย์ล้อถูกต้อง มันก็ปกติแหละครับ เพราะยางใหม่มันจะเกาะดีกว่ายางเก่า การลื่นไถลน้อยกว่า จึงรู้สึกว่ามันไวกว่า แต่ถ้าต้องการลดความไวของล้อด้านหน้าบ้าง ลองตั้งศูนย์ล้อให้มี toe-in นิดๆ ครับ แต่อย่าเกินสเปคนะครับ

4. Noom='.'=

36
    1
    8
    หักเลี้ยวแล้วมันไปมากกว่าที่มันควรจะเป็นจริงๆครับ ที่ความเร็วมากกว่า120(เส้นโคราช-ชัยภูมิ)
    เป็นหลังจากเปลี่ยนยางแล้วเค้าตั้งศูนย์ให้ใหม่ แล้วออกอาการครับ ก็เลยอยากเช็คมุมล้อใหม่น่ะครับ

*ขอบคุณคุณbroomครับ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้