คำถาม กวนๆใครตอบได้สุดยอด

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย sit2006, 19 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sit2006

sit2006 New Member Member

6
    0
    0
    - เครื่อง4e -fte สามารถทำเป็น วางขับหลังได้หรือเปล่าครับ
    ถ้าได้เอาเกียร์ขับหลังรุ่นไหนใส่ครับ
    - เครื่องตัวนี้ใช้แอร์โฟแบบ แผ่น ใช่หรือเปล่าครับ
    สามารถเปลี่ยนมาใช้ แบบ map sensor ได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ต้องทำยังไง
    ครับ
    - ระบบจ่ายไฟ สามารถเปลี่ยนเป็นแบบ ไดเร็ทคอยล์ได้หรือเปล่าครับ
    ถ้าได้ต้องทำยังไงบ้างครับ
    กำลังมองดูระหว่างเครื่อง 4e - fte กับ เครื่องในตัว อแวนซ่าครับ
    ว่าจะเลือกตัวไหนดี

2. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    เห็นเด็กแถวบ้านมันทำ คือ
    เครื่อง5e fe ไดเร็กคอย์
    เกียร์ 4ag ขับหรือ ตัดต่อหัวหมู
    เครื่องมันใช่map sensor อยู่แล้วครับ
    มีอะไรสงสัยโทรได้ครับ

3. ikong EP71

ikong EP71 New Member Member

341
    0
    0
    หุหุหุ ไม่ได้กินพี่ตู่ซะเเล้ว เด็กแถวบ้านซะด้วย

4. sit2006

6
    0
    0
    ขอขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบครับ:clap2:
    แล้ว ต้องใช้งบประมาณ เท่าไหร่ครับ
    ทั้ง เครื่อง 4e-fte + เกียร์ 4a-ge +ไดเร็คคอล์ย
    การตัดต่อหัวหมู มันจะแข็งแรงทนทาน หรือเปล่าครับ
    เคยดูใน หนังสือ อะ ของ พี่ จุ๊ บ้าพลัง (นัก ดิฟ จอมซาดิส ) เค้าทำให้ jz เกียร์ rb 25
    เก่งมากเลย แต่ผมเด็กต่างจังหวัด ไม่รู้จะไปทำที่ไหนครับ:confused:

5. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
    วางในบอดี้ไหนคร้าบ

6. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    แข็งแรงนะครับ
    พวกj ใส่เกียร์ rb ยังได้นะ
    นับภาษาอะไรกับเกียร์4ag ครับ

7. sit2006

6
    0
    0
    กระบะเล็กครับ มาสดา แฟมมิเลีย รุ่น F 1000
    เครื่องติดรถเดิมๆอะ 900 กว่า ซีซี ลาโลกไปนานแล้ว
    เครื่องตัวที่ 2 A 13 nissan 1300 ซีซี ขับอยู่ดีดี :eek: ลูกสูบกระเด็นออกมา ซะงั่น:mad:
    เครื่องปัจจุบัน A 15 nissan 1500 ซีซี ใช้นานแล้ว ถามช่างดู เค้าบอกว่า สูบ3กับ4 แหวนล่วงแล้ว
    บริโภค น้ำมันไป 5กม./ลิตร:cry: ตอนนี้จอดตายไปแล้วครับ ไม่กล้าแม้แต่สตาร์รถ คิดว่าคงพัง
    ไปแล้วอะครับ น้ำมันเครื่องรั่วแล้ว ตอนนี้กำลังปั่นเงิน ตัวเป็นเกลียว เพื่อจะปลุกมันขึ้นมาใหม่ครับ:D
    งบประมาณคงจะบานปลายไม่น้อยเลยทีเดียว คือจะทำแบบ คลาสสิก อะครับ retro ประมาณนี้
    มีผู้อยู่ท่านหนึ่ง ไม่ขอเอ่ยนาม เค้าบอกว่า ไอ้รุ่นนี้หายากแล้ว ผมจะขายทิ้งเค้าก็บอกว่าอย่าขาย
    ซ่อมให้ดี มันจะดูดีมากเลย ผมก็หัวอ่อน ใครบอกอะไรก็เชื่อทั้งนั้นครับ เค้าบอกว่ารุ่นนี้เมืองไทยมีแค่
    500 คันเอง ม่ายค่อยอยากจะเชื่อเท่าไหร่ แต่เค้าอายูมากแล้ว คงจะจริงของเค้าครับ

8. ม่าคุง

ม่าคุง New Member VIP

363
    11
    0
    ทำไมไม่มองหาเครื่องยนต์ที่เป็นแบบขับเคลื่อนล้อหลังแท้ๆดูล่ะครับ
    ยิ่งดัดแปลงมาก งบประมาณยิ่งบานปลาย และไม่สามารถกำหนดงบประมาณได้นะครับ
    อะไรที่ประหยัดได้ก็ประหยัดไว้ดีกว่าครับ

การดัดแปลงเครื่องยนต์ 4E-fte จากเครื่องยนต์วางขวางขับหน้า ไปเป็น เครื่องยนต์วางยาวขับหลังนี้..
    ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะครับ พื้นฐานดั้งเดิมจากสายการผลิตก็ไม่ใช่เครื่องขับหลังอยู่แล้ว
    ไหนจะท่อร่วมไอดี ท่อร่วมไอเสีย ท่ออินเตอร์ ไดชาร์จ คอมแอร์ ฯลฯ ต้องย้ายที่เกือบทั้งหมด
    นี่ผมยังไม่พูดถึงระบบส่งกำลังที่ต้องดัดแปลงกันอีกชุดใหญ่นะครับ

ถ้าหากว่ามีแผนการจะปลุกชีวิตให้กับเจ้า familia ตัวนี้ ด้วยเครื่องยนต์จาก toyota ล่ะก็ ..
    ทำไมไม่มองหา 4a-ge ขับหลัง หรือ 4s-fe ดูล่ะครับ
    ค่าเครื่อง + ค่าวาง รวมๆแล้วผมว่า จบง่ายกว่า ถูกว่า project ข้างต้นที่ว่า พอสมควรเลยนะครับ
    จะได้มีงบประมาณเหลือไว้เก็บ ช่วงล่าง รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ เพื่อความสวยงามน่าใช้

mazda familia รุ่นนี้ เป็นรถกระบะตัวน้อยๆที่มีเสน่ห์มากทีเดียว
    ภายใน คอนโซล ดูมีเสน่ห์มากๆ ด้วยรูปลักษณ์ของไมล์ทรงหลุมกลมๆ ได้อารมณ์สปอร์ตมากครับ
    เก็บรายละเอียดให้ครบๆ รับรองว่ารถคันนี้จะสวยงาม น่าใช้ และขับใช้งานได้อย่างสบายใจครับ

ขอให้สนุกกับการทำรถนะครับ :)

9. sit2006

6
    0
    0
    ขอขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆที่มีให้ครับ
    เครื่องมันจะใหญ่ไปหรือเปล่าครับ 4a-ge 1600 cc. กับ 4s-fe 1800 cc.
    ยิ่งไม่ไหวมั่งครับพี่ รถผมคันเล็ก นิดเดียวเอง ตอนแรกผมก็มอง 4a-fe ครับ
    แต่ดูแล้วเครื่องมานใหญ่ อะ ต้องทุบห้องเครื่องด้วยใช่หรือเปล่า เคยดูในหนังสือเหมือนกันครับ
    ต้องตัดห้องเครื่องส่วนหน้าทิ้งแล้วยื่นมาข้างหน้าเพิ่มประมาณ15 ซม. ห้องเกียร์ก็ต้องตัดทิ้งทำใหม่
    ด้วยเหมือนกันครับ เลยอยากหาเครื่องที่มีขนาดเล็กลงมาหน่อยหนึ่ง ลองหาดูเครื่อง1300. มันก็มีแต่
    4e-fte ครับ ยังไงก็ขอขอบคุณมากๆครับสำหรับคำตอบที่ให้มา ผมจะได้กลับมานั่งคิดใหม่ว่า
    จะเอายังไงดีครับ ขอบคุรครับ

10. chang_kmitnb

chang_kmitnb New Member Member

123
    0
    0
    ที่ผมเคยเห็นเ แฟมมิเลีย 1.ที่ร้านกราววาย ซ.ทรายทอง วาง4E โบ เกียร์ 4a ขับหลัง
    2.ที่ เมืองชลวาง13bt แต่อันนี้ วิ่งได้ 3เกียร์ กระพือทั้งคัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้