นำ้ในถังพัก..หาย.! เติมแล้ว.ก็หายอีก...

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย narong_joy99, 31 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. narong_joy99

narong_joy99 New Member Member

57
    7
    0
    นำ้ในถังพัก..หาย.! เติมแล้ว.ก็หายอีก...มันเป็นที่อะไรครับ..(ฝาถังพักมีปัญหา..ป่าวครับ!:cry:

2. ถังพักรั่วไหมอ่ะ

3. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ความร้อนขึ้น มั่งป่าวครับ

สังเกต มันบ้างนา

ราวังจายาว

4. p_eK

p_eK Guest

0
    0
    0
    เหมือนกัน

ของผมก็เป็นครับ เติมแล้วหายแต่ขับไปสุพรรณนะ อ.เมืองนะ
    ผิดปกติมั้ย เกวัดขึ้นมาเกือบถึงขีดกลางนะครับ
    จะเป็นไรมั้ยครับพี่น้อง

5. pop.

pop. New Member Member

3
    0
    0
    ลองเช็กรอยรั่วดูก่อนครับ มันไม่น่าจะหายไปไหนนะครับ
    1เช็กท่อยางต่างทั้งบนและล่าง
    2เช็กฝาหม้อน้ำ
    3เช็กท่อระหว่างหม้อน้ำไปหม้อพักบางที่เวลาร้อนมันจะแบน

6. Jae-Progressive

Jae-Progressive New Member Member

306
    19
    0
    ขอถามด้วยคนครับ ขับมาแล้วจอดดับเครื่อง น้ำมันดันมาล้นออกที่ถังพัก อาการมันเป็นอะไรครับ เป็นเพราะผมใช้ฝาหม้อน้ำ 0.9 หรือเปล่าครับ

7. EK5039

EK5039 New Member Member

52
    8
    0
    เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ไปล้างปีกผีเสื้อมา พอขับกทม -นครสวรรค์ -กทม. กลับมาน้ำหม้อพักแห้งเลย พอเติมน้ำในหม้อพักปรกติ ขับๆไปพอจอดดับน้ำในหม้อพักเกือบเต็มเลย แล้วยังมีตะกอนดำๆ ลอยหน้ าลอยตาขึ้นมาอีก

8. p_ek

p_ek New Member Member

90
    9
    0
    แล้วทำงัยดีหละEk5039

9. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    อยากรู้ด้วยครับ มีอาการเหมือนกัน สงสัยว่ามันเป็นเพราะอาไรกันแน่ บ้างทีก้อลดลงไปเกือบหมด บ้างทีก้อเพิ่มขึ้นมาเกือบล้น แต่เกจ์ความร้อนปกติน่ะครับ:D :D

10. Donut_EK

Donut_EK New Member Member

2
    0
    0
    ของผมก็เคยเป็นครับ เช็คไปเช็คมาวาล์วน้ำข้างสนิมขึนครับ

11. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    อาการน้ำในถังพักหาย...มันเป็นอาการเตือนได้หลายประการ...ต้องระวังให้ดี.
    1..เช็คฝาหม้อน้ำ..ถ้าไม่แน่ใจเปลี่ยนใหม่เลยครับ...ตัวไม่กี่บาท
    2..เช็คการทำงานของวาล์วน้ำว่าลาโลกไปหรือยัง(อันนี้ตัวปัญหาเลยครับ).....โดยถอดออกมาต้มดู..ในน้ำเดือด.วาล์วจะเปิด..อย่าวิ่งโดยที่ไม่ใส่วาล์วน้ำนะครับ..เดี๋ยวจะบานปลาย...นอกจากจะถอดเวลาวิ่งในการแข่งขัน..
    3..หม้อน้ำมีอาการตัน..อาจจะยังไม่ถึงขั้นความร้อนขึ้น...แต่ทำให้ระบบหมุนเวียนไม่ดีจึงดันน้ำออกจากฝามาที่ถั้งพัก...พอเครื่องเย็นน้ำจะถูกดูดกลับเข้าระบบจนหมดถังพัก
    4..หากมีอาการแทรกซ้อนคือ...มีฟองอากาศ..มีคราบตะกอนดำหรือคราบน้ำมัน....ระวังงานเข้าครับ....ฝาโก่ง...อาการยอดฮิตของ..CIVIC

12. EK5039

52
    8
    0
    มีตะกอนสีดำๆลอยอยุ่ในถังพักด้วยอ่ะค่ะ แต่เรื่องความร้อนไม่มีเลยค่ะ สังเกตุดูตลอดเลย แบบนี้ต้องทำไงดีค่ะนี่ ตายๆๆๆๆๆ

13. GoKoKo

GoKoKo New Member Member

26
    1
    0
    ตอนนี้น้ำในหม้อน้ำผมเป็นสีกาแฟ + กลับมันไม่ดูดจากถังพักหม้อน้ำเข้าหม้อน้ำ

ไป 0 มาเค้าบอกว่าท่อน้ำทุกเส้นเสื่อมสภาพม่ายรุ้จิงป่าว แต่ก็ม่ายได้เปลี่ยนนานมากๆแล้ว เปลี่ยนแล้วจะมาบอกต่อครับ

14. EK5039

52
    8
    0
    ตอนนี้ไปเปลี่ยนฝาหม้อน้ำมาใหม่แล้วค่ะ สังเกตุดูที่ฝาเก่ามันจะบุบลงไปนิดนึงก็งงๆๆนะคะ ไปซื้อที่ศูนย์พระราม4ตรงคลองเตยมา ราคา112บาทค่ะ ตอนนี้สังเกตุดูหลังจากเปลี่ยนได้1วัน อาการเข้าที่แล้วค่ะ งานนี้ต้องขอบคุณพี่ก่ำและทุกๆคนในเวปที่คอยแนะนำค่ะ เพราะว่าเกือบโดนหม้อน้ำแถวแยกลำสาลีให้เปลี่ยนปั๊มน้าแล้วค่ะทั้งๆที่เปลี่ยนมาได้6เดือนเอง ว้าวววววววว

15. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ตอนนี้น้ำในหม้อน้ำผมเป็นสีกาแฟ

สนิม...ครับ แนะนำว่าควรไปที่ร้านหม้อน้ำ..ให้เขาล้างทั้งระบบเลยครับ...ถ้าเป็นหม้อน้ำทองแดงก็จัดการเปิดฝาแยงรูใหม่....ทั้งระบบ...ราคาอยู่ที่ประมาณ 400-600 บาทครับ

16. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ สงสัยคงต้องไปซื้อฝาหม้อน้ำมาลองเปลี่ยนดูบ้างแล้วสิ เผื่อจะหายบ้าง:D :D

17. narong_joy99

narong_joy99 New Member Member

57
    7
    0
    ผมก็เพ่งเปลี่ยนฝาหม้อนำใหม่...กำลังสังเกตุอาการ..อยู่..

18. EK5039

52
    8
    0
    กำลังสังเกตอาการอยู่เหมือนกันค่ะ 2-3 วันหลังเปลี่ยนต้องคอยเติมน้ำนิดนึง ก็คิดว่าคงหายอ่ะนะ

19. narong_joy99

57
    7
    0
    ผมเจอแล้วครับ...มีนำ้รั่ว..ซึม..บริเวณ..หลังเครื่อง..ฝั่งสายพาน..น่าจะเป็นที่ปั้มนำ้มีปัญหา..ใช่ป่าวครับ

20. Arsenal_EK

Arsenal_EK New Member Member

1
    0
    0
    ผมก็เป็นเหมือนคุณเลยครับ แต่พอเปลี่ยนจาก 0.9 มาเป็น 1.1 แล้วอาการก็หายเลย

21. Genozited

Genozited New Member Member

46
    8
    0
    แล้วถ้าเปลี่ยนฝาหม้อน้ำเป็นของแต่ง จะดีกว่าเป่าอะครับ หรือได้ความหล่อเฉยๆ แหะๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้