อุปกรณ์ตัวในรูปคืออะไรครับ มันมีน้ำมันเยิ้ม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย athichart, 28 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. athichart

athichart New Member Member

17
    0
    0
    รบกวนถามเพื่อนๆหน่อยครับ คือ เมื่อวานเปิดฝากระโปรงรถ(civic ek96 exi) มีอุปกรชิ้นนึงมันมีน้ำมันเยิ้มครับ
    ไม่ทราบว่ามันคืออะไร อาการแบบนี้ต้องซ่อมยังไงครับ...

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เเล้วมันคือไรครับพี่น้อง

3. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    น่าจะเป็นตัวตรวจจับตำแหน่งลิ้นเร่งครับ ตัวนี้จะส่งสัญญาณไปที่กล่อง เพื่อบอกกล่องว่าขณะนั้นลิ้นปีกผีเสื้อเปิดเท่าไหร่แล้ว จาได้สั่งจ่ายน้ำมันถูก

4. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    MAP Sensor ครับ แต่ที่ซึมไม่รู้ว่าเพราะอะไร รอผู้รู้ครับ

5. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ตัวนี้ก็คือ MAP Sensor ครับ วัดปริมาณอากาศที่ผ่านเข้ามาทางท่อรวมไอดี
    โดยปกติในส่วนตรงนี้ไม่น่า(ไม่ควร)จะมีในส่วนของน้ำมันเครื่องมาเกี่ยวข้องครับ
    แต่โดยปกติมันจะมีท่อทีต่อจากฝาสูบเพื่อเอาไอน้ำมันเครื่องที่อยู่ในหล่อลื่นพวกสปริงวาล์วและแคมกลับเข้าไปท่อรวมไอดีอีกครั้ง

ทางแก้ก็โดยการถอด MAP sensor ออกมาแล้วก็ซีลใหม่ครับก็จะไม่มีน้ำมันออกมา หรือจะทำร่วมกับการติดถังดักไอน้ำมันเครื่องอีกก็ได้ครับ พวกลิ้นปีกผีเสื้อก็จะได้สะอาดขึ้น (ถ้าถอดดูตอนนี้ก็คงคราบน้ำมันเยอะแล้วล่ะ)

เดี๋ยวรอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มครับ

6. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    ไม่ช่ายว่ามีใครทำน้ำมันหกใส่นะคับ.............ตรงนั้นมีน้ำมันด้วยหรอ.....รอผู้รู้ดีกว่า

7. athichart

athichart New Member Member

17
    0
    0
    คือตอนนี้รถผมใช้ LPGแบบMixer อยู่ครับไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า
    การใช้งานก็ยังปกติดี แต่เดี๋ยวจะลองเอาไปให้
    ช่างช่วยตรวจสอบดู ขอบคุณมากครับ:)

ปล.คงไม่ใช่น้ำมันหกใส่ครับ เปิดดูแล้วเหมือนมันเยิ้ม
    มาจากด้านใน

8. JOJOEYE

JOJOEYE New Member Member

237
    36
    0
    เคยเป็นคับ... ล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วก็ทำความสะอาดซะก็เรียบร้อยคับ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กุมภาพันธ์ 2008
  9. Mass Absolute Pressure = MAP

10. @Musachi

@Musachi New Member Member

40
    1
    0
    ผมเคยเป็นครับทางแก้ง่ายมากเอาตัวใหม่มาเปลี่ยนเลยใช้ของรุ่น D 16 , D 15 ก็ได้
    ถ้าเหมือนกันใส่ได้เลยหาตามเครื่องเก่าเชียงกงเขาถอดมาขายผม 100.- สาเหตุคือรอยต่อมันไม่สนิทแล้ว
    แล้วถ้าถอดมาควรเปลี่ยนยางโอริงด้วยครับถ้าไม่ได้โทรหาผม 0819223358

11. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ตอนใช้แก๊ส ตัวนี้ไม่ได้ทำงานหรอกครับ ล้างลิ้นให้สะอาด ลองใช้ดูใหม่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้