### ถามเรื่องค่า K ของสปริงหน่อยครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 28 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถามเรื่องค่า K ของสปริงหน่อยครับ EK 96 ของผมสปริงเดิมมันรับน้ำหนัก
    ถัง NGV ไม่ไหว ถังมันหนัก ประมาณ 110 กก. ผมอยากได้ค่า K มากกว่านี้
    แล้วใส่ได้เลย ช่วยแนะนำด้วยครับ

2. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    ผมใช้โดนัท 43 ลิตรอยู่
    สปริงหลัง 8 เป็นแบบสตรัทปรับเกลียว นิ่มนิดเดียว ของ Especครับ
    ถ้าเป็นโช้คเดิมจะเปลี่ยนแต่สปริงคงหาได้ไม่เกิน 4 k ครับ แต่มันจะไม่เข้ากันกะโช้คเดิม
    ต้องไปทำโช้คเดิมอีก ให้มันแข็งขึ้น

ปล. กะลังจะถอดออกครับ

3. luckymanth

luckymanth New Member Member

22
    3
    0
    อ่านแล้วงงอ่ะครับ ช่วยอธิบายอีกหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ

4. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    ความสามารถในการรับน้ำหนักของสปริงอยู่ที่ค่า k คับ มีหน่วยเป็น kg/mm. หรือ กิโลกรัม/มิลลิเมตร ยกตัวอย่างสปริงที่มีค่า k อยู่ที่ 8 ก็จะเท่ากับว่าสปริงนั้นจะยุบตัวลง 1 มม. เมื่อมีน้ำหนัก 8 กก. มากดทับ...ลองคิดตามนะคับ สมมติว่าเป็นสปริงของรถรุ่นเดียวกัน 2 ขด ตัวนึงค่า k อยู่ที่ 8 อีกตัวค่า k อยู่ที่ 4 หากมีน้ำหนักมากดทับ 80 กก. ก็จะเท่ากับ
    -สปริงตัวแรกยุบไป 10 มม.
    -สปริงตัวที่ 2 ยุบไป 20 มม.
    ที่ข้างบนหมายถึงน่าจะเป็นสปริง 8 k (กึ่ง Street Use แล้ว) อ่ะคับ ส่วน 4 k นี่น่าจะเป็นสปริงแต่งทั่วไป เพราะถ้าของโรงงานยังไงๆ ก็ไม่ถึง 4 k คับ (เฉพาะข้างหลังนะ)...ไม่รู้ว่าจะตรงกับที่อยากรู้อ่ะเปล่าอ่ะ

5. Mr.Hanaga

328
    21
    0

เป็นเหตุผลที่ผมไม่ค่อยอยากตอบกระทู้ เขียนทีไรไม่ค่อยมีคนเข้าใจ:cry:
    ความหมายผมประมาณนี้ครับ:D

6. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    เอาน่าผมเข้าใจนะ

ปล.ไม่เข้าใจโทรมาได้ครับให้คำปรึกษาฟรี

7. Mr.Hanaga

328
    21
    0
    :cry: ขอบคุณครับ:cry:

8. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ของผมหาสปริงหน้าอีกชุดหนึ่งมาใส่แทนข้างหลังอ่ะคับ กระโดดคอสะพานก้อไม่ย้วยคับ

9. luckymanth

22
    3
    0
    เข้าใจเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ กระจ่าง

10. luckymanth

22
    3
    0
    ขอบโทษที่ครับ และก็ขอบคุณด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้