ช่วยทีครับ เปิดแอร์ผ่อนคันเร่งแล้วเครื่งดับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย aodeng, 26 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aodeng

aodeng New Member Member

1
    0
    0
    เวลาเปิดแอร์แล้วถ้าผ่อนคันเร่งเครื่องมันเหมือนจะดับ บางทีก็ดับไปเลย มันเกิดจากอะไรเหรอครับ ช่วบที:cry:

2. Nuch

Nuch New Member Lady Member

24
    7
    0
    ลองโทรถามช่างนะครับเบอร์ โทร 089-827-1051 ช่างเตี้ยการช่าง

3. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    มันจะมีจานบินแอร์ใช้แวคคั่มมาทำให้กลไกมันทำงาน
    โดยจะมีสวิทแวคคั่มที่คอยปิดเปิดแวคคั่มให้มาขับเคลื่อนกลไกอีกที
    กลไกตัวนี้จะช่วยชดเชยรอบเครื่องตอนเปิดแอร์ครับ
    สวิทจะอยู่ติดกับตัวถังแถวๆเหนือกรองอากาศ จะมีสายแวคคั่ม 2 เส้นต่ออยู่
    ซึ่งเส้นนึงจะต่อไปที่จานบินแอร์ที่อยู่แถวๆด้านซ้ายของคาบู(หันหน้าเข้าเครื่อง)
    กลไกพวกนี้ต้องทำงานตอนเปิดแอร์ครับ

ต้องตรวจสอบดังนี้
    - สายแวคคั่มรั่วหรือเปล่า
    - ลองดูว่าตอนเปิดแอร์ กลไกทำงานหรือเปล่าถ้าไม่
    เช็คจานบินแอร์ว่ารั่วหรือเปล่า หรือเช็คว่าสวิทปิดเปิดแวคคั่มทำงานหรือเปล่า
    แต่ถ้าทุกอย่างทำงานปกติ ตรงจานบินแอร์จะมีน๊อตอยู่ตัวนึง ทำหน้าที่ตั้งรอบชดเชยตอนเปิดแอร์
    มันอาจจะคลาย ทำให้รอบเดินเบาตอนเปิดแอร์ต่ำไป ลองไปไขเข้าดูว่ารอบตอนเปิดแอร์มันสูงขึ้นหรือเปล่า
    ไขให้ถูกอันนะครับ มันต้องใช้ไขควงหัวแฉกไข และถ้าจำไม่ผิดต้องรื้อกรองอากาศออกมาก่อนถึงจะไขได้

4. บอลล

บอลล Guest

0
    0
    0
    ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะคับ สวิตปิด/เปิดแวคคัมมันมีขั่วต่อสายไฟ2ขั่ว ไม่ทราบว่า
    ต้องต่อจากจุดไหนมาครับ ขอบคุณคับ

5. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    เส้นนึงลงกราวครับ อีกเส้นเป็นไฟบวกต่อมาจากกล่องแอร์รอคนอื่นมายืนยันอีกทีแล้วกัน
    พอดีระบบแอร์ผมถอดกล่องคุมแอร์ของเดิมออกหมดแล้วต่อตรงแบบธรรมดาแทน
    พอคอมแอร์ทำงาน ไฟก็จะมาเปิดสวิทแวคคั่มตัวนี้อีกที

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้