เซ็นเซอร์กรองอากาศ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย i-key, 24 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. i-key

i-key Member Member

47
    2
    8
    ตามรูปอะครับเรียกว่าอะไร มีหน้าที่ทำอะไร แล้วถ้าไม่ใส่จะมีผลข้างเคียงอะไร
    กับเครื่องยนต์และกล่อง ECU ปะครับ เครื่อง D16Y8 กล่องของ B16A รหัส p30 ครับ

2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    Intake Air Temperature Sensor (IAT) ใช้วัดอุณหภูมิอากาศในท่อไอดีครับ มีผลกับการ A/F Ratio ครับ

3. i-key

47
    2
    8
    ขอบคุณครับ พอดีรถผมเครื่องสวิง รอบตกครับ ขับเกือบไม่ได้แล้ว แต่พอดึงตัวนี้ออก ขับได้เป็นปกติครับ ถ้าไม่ใส่จะเป็นไรไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนใหม่ราคาเท่าไหร่ครับ

4. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามมาดูครับ ข้อมูลดีดี ขอบคุณครับ

5. bcp

bcp New Member Member

32
    3
    0
  6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    สงสัย IAT มันจะเพี้ยน

ผมไม่แน่ใจนะว่าตัวนี้จะเสียหรือเปล่า เพราะมันเป็นแค่ตัวเทอร์มิสเตอร์เอง ก็น่าจะเสียยากอยู่ แต่ถ้าเสียขึ้นมาก็คืออาการเพี้ยนมากว่าครับ โดยตัวนี้ถ้าอากาศหลังผ่านกรองอากาศมาแล้วมีอุณหภูมิสูง ค่าความท้านทานของมันจะลดลง และโดยอากาศที่มีอุณหภูมิสูงนั้นความหนาแน่มวลอากาศจะน้อยก็หมายถึงมีออกซิเจนน้อยด้วย นั่นล่ะครับก็เลยเป็นที่มาของ ค่า A/F Ratio ด้วย ซึ่งไม่ได้คิดที่ MAP Sensor เพียงอย่างเดียว

เพราะฉนั้นถ้าวิเคราะห์ดูตัวนี้ก็น่าจะเพี้ยนไปทางช๊อตไม่ใช่ขาดครับ ทางให้ส่วนผสมน้ำมันบางมากๆ

ปล.ก็แค่การวิเคราะห์ครับ รอท่านเซียนดีกว่า :D หรือพบช่างเลยก็ได้ครับ :)

7. i-key

47
    2
    8

ถ้าไม่ใส่ Intake Air Temperature Sensor (IAT) ก็วิ่งได้ปกติ ถ้าใส่ออกตัวยังไม่ได้เลย
    มันจะเกี่ยวกันไหมเนื่องจากเครื่อง B16A ไม่มีเซ็นเซอร์ตัวนี้ แล้วตอนนี้ใส่กล่อง ECU ของ B16A
    จึงไม่จำเป็นที่จะต้องใส่เซ็นเซอร์ตัวนี้ (แต่เมื่อก่อนไม่เป็นไรเพิ่งจะมีอาการและเป็นมากจนวิ่งไม่ได้ตอนนี้ครับ) ใครพอทราบบ้างครับ

8. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เป็นมานานหรือเพิ่งเป็นครับ ยังไงลองเช็ค code ดูก่อนว่า เซนเซอร์อะไรเสีย

กล่อง ecu ที่ใช้ เป็น obd-1 หรือ obd-2 ครับ ยังไงต้องลองเช็ค pin out ของ สายไฟเพื่อความแน่นอนอีกครั้ง

9. i-key

47
    2
    8
    ขอบคุณครับ

10. i-key

47
    2
    8
    ยังไม่ได้เช็ค code ครับ ไฟเอ็นจิ้นไม่โชว์ อาการไม่แน่ใจว่านานหรือยังแต่เพิ่งเป็นแบบเห็นได้ชัดประมาณ 3 อาทิตย์ แต่เพิ่งเป็นมากได้สัก 2-3 วันนี้ครับคือขับเกือบไม่ได้แล้วครับ กะว่าจะเข้าอู่ซ่อมแต่ว่ารถมันขับไม่ได้เลยลองไล่เซ็นเซอร์ต่างๆ ดู ไปเจอสาเหตุที่ตัวนี้ครับ พอถอดออกอาการเครื่องสวิง รอบตก แล้วก็ออกตัวบ้อด สำลักแล้วดับไป มีควันดำด้วยครับ ก็หายเป็นปกติผมเลยเอารถออกไปขับดูมันก็วิ่งได้ปกติครับ ส่วนกล่อง ECU น่าจะเป็น obd-1 ครับ(ผมไม่แน่ใจ) รหัส p30 ครับ ถ้าทราบช่วยบอกด้วยนะครับผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่รู้จักอู่ที่ซ่อมฮอนด้าโดยตรง ไม่อยากเข้าศูนย์ฯ ครับกลัวราคาแพง (เคยโทรไปถามราคาเซ็นเซอร์ลิ้นปีกฯ บอกราคามาตั้งสามหมื่นกว่า บอกว่าขายยกชุด ) ขอบคุณนะครับที่ช่วยวิเคราะห์อาการ

11. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    รหัส P30 เป็น obd-1 ครับ ยังไงเช็ค code ดูก่อน เจอตัวไหน เปลี่ยนตัวนั้นไปเลย แต่ขอให้เป็นของ b16a นะครับ เพราะเซนเซอร์ต่างๆ ของเครื่องฮอนด้าแต่ละรุ่น บางทีค่าก็เท่ากัน บางทีก็ไม่เท่ากัน แล้วเช็คสายไฟดูอีกครั้งนึงครับ

ถ้าถอด iat แล้วมันปกติ ลองถอดวิ่งดูซักพัก ถ้าไม่คิดมากก็ใช้ไปทั้งอย่างนั้นครับ บางทีค่ามันอาจจะเพี้ยนไปบ้างแต่ไม่ถึงกับเสีย ไฟเลยไม่โชว์ หรือพอมีใครให้ยืม ก็ลองสลับดูก็ได้ครับ

12. i-key

47
    2
    8
    ขอบคุณครับ วันนี้วิ่งมาทำงาน 23 กม. อาการยังปกติดีครับ ยังไม่มีสวิงและอาการรอบตกให้เห็น เสียงเครื่องเดินเรียบกว่าตอนที่มีอาการ เหยียบ 100 ท่อยังไม่ดัง ตอนแรกดังมาก เดี๋ยวผมลองหาเซ็นเซอร์เปลี่ยนดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้