น้องใหม่ครับมีข้อสงสัยหลายอย่าง

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย weevich, 14 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. weevich

weevich New Member Member

7
    0
    0
    เพิ่งได้ R10 มามีข้อสงสัยเกี่ยวกับการใช้งานมาสอบถามพวกพี่ๆๆครับ
    รอบเครื่องสวิงมาตอนแอร์ตัด
    ช่วงความเร็ว 80-100 มันอืดจัง
    เวลาเร่งเครื่องพอความเร็วประมาณ 60 มันจะเปลี่ยนเกียร์แล้วรอบเครื่องลงมาอยู่ที่ 2000รอบแล้วเร่งไม่ค่อยขึ้นต้องเร่งรอบให้เปลี่ยนลงมาเกียร์ต่ำกว่ารถจึงจะวิ่งออก
    เสียงลมเข้าที่ประตูหน้าทั้งซ้ายและขวาที่ความเร็วประมาณ 100 ขึ้นไปมีวิธีแก้ไขได้หรือเปล่า
    อัตราสิ้นเปลืองของเจ้า r10 อยู่ที่เท่าไหร่ครับรู้สึกว่ามันกินเยอะจังเท่ากับเครื่อง 2000เลย
    รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยอนุเคราะห์หน่อยครับ หรือให้ท่านไดให้ผมโทรไปปรึกษาได้บ้าง
    ขอบคุณครับ:cry:

2. BoyZa

BoyZa New Member Member

94
    2
    0
    ต้องรอสาวก r10 มาตอบแร้วล่ะ

3. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ไม่ต้องตกใจครับ ใจเย็นๆ
    อาการเดียวกันเลยครับ บางเรื่องเหมือนเส้นผมบังภูเขา ค่อยๆดู ค่อยๆแก้ไปครับ ฟังหลายๆเสียง
    ว่ากันเป็นเรื่องๆเลยครับ
    เอาเรื่องไหนก่อนดี????

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มีนาคม 2008
  4. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    ให้เบอร์โทรเลยคับ เค้าจะได้โทรมาถามให้กระจ่าง แต่ว่าแจงมาก่อนเลยคับอยากรู้

5. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    เปลี่ยนกรองอากาศ เปลี่ยนกรองเบนซิน ล้างตัวควบคุมรอบเดินเบา เป็นอย่างแรก

6. PeMhom

1,163
    3
    0
    ว่าไปคุณน้อง ถ้าเป็นสาวๆก็ไปอย่าง จะดูแลให้เป็นอย่างดีเลยอย่าว่า ต่ะ เบอร์โทรเลย ที่อยู่บ้านก็ให้ได้ 555
    แหม...แหม..ว่ากันไป
    ผมเองก็ใช่ว่าจะเก่งอะไรนักหนา รถผมเองยังมีปัญหา......อะไรเอ่ย?..มาให้ขบคิดได้ทุกวี่ ทุกวัน....
    แต่อย่างนึงที่เรียนรู้มาคือ ถ้าแก้ไม่ถูกจุดปัญหาที่เป็นมันก็ไม่จบ บางทีซ่อมไปซ่อมมาจนท้อ
    จะเกิดอาการถอดใจเสียเปล่าๆ ฉะนั้น ใจเย็นๆครับ ใจเย็นๆ อยากจะแก้เรื่องอะไรก่อน ลองถามเข้ามา เป็นเรื่องๆ
    เชื่อว่าหลายๆท่านในเวปนี้พอจะให้ไอเดียกับแนวทางแก้ปัญหาได้ครับ
    เช่นเรื่องรอบเครื่องไม่นิ่งนี่หลายสาเหตุมากต้องสังเกตุว่าอาการจะเกิดช่วงไหน
    อย่างของผม วันก่อนได้คุยกับเสี่ยโอกับคุณโตน ก็สรุปคร่าวๆว่าน่าจะเป็นที่ตัวไหน แต่จนแล้วจนรอดผมยังไม่ได้เปลื่ยนเลย :p สงสัยผมจะใจเย็นเกิน 555

7. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผม ขับ R11 นะ ครับ แต่ พอ รู้ แนว ทาง คร่าวๆ ประ มาณ นี้ ว่า
    1. เปลี่ยนตัวชดเชยรอบเดินเบา
    2. อืดธรรมดาครับ ผมก็อืด ถ้าอยากไม่อืดก็กระทืบครับ
    - ตรวจเช็ดของเหลว
    - ดูกรอง
    - เช็กหัวเทียน
    - ดูว่าไฟแรงไปหรืออ่อนไป
    - เอาง่ายๆเช็ดหมดครับเกี่ยวกับเครื่อง ว่าเหมาะสมตั่งจุน ok ยัง คือเอางี้ดีกว่าผมว่า วิ่งธรรมดา ยังไงก็ถึง 180 แต่ เค้นนานหน่อย
    3. เสียงลมเข้าผมก็เป็นนะแต่หายและ ทำไงบ้าง
    - เปลี่ยนยางขอบกระจก
    - ประตูตกอะเปล่าถ้าตกก็แก้ไขครับ
    4. อัตราการสิ้นเปลือง ผมว่ายังไงก็ไม่เกิน R11 แน่นอน
    - ถ้าวิ่งชิวๆ สาวๆนั่งไม่เมารถ 0-80 รอบตัดไม่เกิน 2000 วิ่งในเมือง 9-10 ถ้าวิ่งนอกเมือง 12-14 เท่าที่เคยลองนะครับ
    - ถ้าวิ่งซัดกับพี่กิ๊ฟ มีหวัง 7-8 ประมาณว่าเชน 1 ไป 2 ไป O/d แล้วก็ พอรอบไปถึง 5500 ก็กดปิด ลากไปยัน 180 จนกล่องตัด อันนี้เรียกซัด ยาวๆ ผมว่าอีกไม่นานพังแน่นอน ไม่เกียร์ก็เครื่อง แต่กินสุดๆ จาก พระราม 9 มา รามอินทรา 1 ขีดครับ
    ถ้า R10 ผมคิดว่าถ้าไม่ซิ่งมากก็ราวๆ 9-12 นะครับไม่เกินไม่ต่ำกว่า

สุดท้ายผมก็อ่อนเรียกว่าจะที่สุดและ 20 เอง ยังไงก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไหร่แต่ก็สิ่งที่พี่บอกมานี้คือปัญหาพิ้นฐาน ครับ ยังไงชิวๆ อย่าไปเครียดครับ แก้ได้ง่ายสบายบรื๋อ

ปล. อยากเซตโบ อยากเปลี่ยนสี อยากใส่ซันรูฟ พี่วินตูนอยากวิ่ง 12วิครับ !!! :D วันนี้เมามากมาย ไม่มีคนไปด้วยเลยเซ็งมากๆ

8. PeMhom

1,163
    3
    0
    UP..........................UP
    เจ้าของกระทู้เงียบไปเลย
    กลับมาเล่าให้ฟังหน่อยเป็นยังไงบ้าง

9. แชมป์R10

แชมป์R10 New Member Member

58
    0
    0
    เข้า0 ปรึกษาช่างครับ เรื่องรอบแอร์ ตัด ผม เช็คECU ที่0 ล้างสมอง ใหม่ 500 บาท หาย
    อืดๆ นี่ 80-100 ตามท่าน Moo แต่ขอเพิ่ม เปลี่ยนกรองเบนซิลด้วย 200 บาท
    เสียงลมเข้าผมก็เป็นนะแต่หายและ เปลี่ยนยางขอบกระจกเส้นละ 2410 กว่าบาทครับที่ 0 ลดอีก 10 % บาง0 เปลี่บน2 ข้างหายแน่นอน
    สั่งของรอ 3 อาทิตย์

...ให้ดีเข้า0 เช็ค ง่ายดีว่าเป็นไร แต่ไม่ต้องซ่อมก็ได้ มาทำข้างนอกเอา

10. PeMhom

1,163
    3
    0
    รอบเครื่องสวิงมาตอนแอร์ตัด ลองล้างทำความสะอาดตัวลิ้นปีกผีเสี้อดูครับ บางทีอาการที่ว่าอาจดีขึ้น ค่าแรงก็ประมาณ 100 - 300 ไม่น่าเกินนั้น
    หรือถ้าไม่หายค่อยมาว่ากันอีกที ถ้าอีกสาเหตุนึงคือตัวคอลย์ร้อนของแอร์ มันตัน อาการคือเดี๋ยวแอร์ตัด ขณะที่ยังไม่ทันเย็น เดี๋ยวตัดเดี๋ยวติด วิธีตรวจสอบนี่ลองวิ่งสักพัก กะว่าเครื่องน่าจะร้อน แล้ว
    เปิดฝากระโปรง (จอดรถก่อนนะไม่ใช่วิ่งไปเปิดฝากระไปรงไป:) ) ลองเอาน้ำรดตรงแผงคลอย์ (มันจะอยู่ตัวนอกสุดถัดจากหม้อน้ำมาด้านกันชน) แล้วดูว่ามันแห้งทั้งแผงรึเปล่า ถ้ามันเปียกมากกว่าแห้งนั้นล่ะตัวปัญหา ส่วนราคาค่าซ่อมบอกตามตรง ถ้าเจอร้านดีก็ดีไป แต่ถ้าไม่ กว่าจะจบนี่เหนื่อยเลยล่ะ ตรงนี้ก็มีส่วน ลองสังเกตุอาการมาเล่าให้ฟังสิครับ
    เรื่องเร่งไม่ขึ้นกับ รู้สึกว่าเปลืองน้ำมันนี่ ขั้นต้นตรวจสอบน้ำมันเครื่องดูก่อนครับ อาการแบบนี้ น้ำมันเครื่องเยอะเกินไปรึเปล่า วิ่งแค่ 60 แต่รอบเครื่องขึ้นไปถึง 2000 นี่ไม่ถูกเรื่องแล้วนา
    ถ้าเครื่องGA 16 เดิมๆนี่ 60 รอบเครื่อง 1600-1800 เท่านั้น ถ้า 100 ประมาณ 2000-2200
    จริงๆเครื่องรหัสนี้ถ้าจูน ดีๆ จะกินรอบต่ำมาก เรื่องรอบเครื่องและกำลังอัดมันจะไปสัมพันธ์กับอัตราสิ้นเปลืองของน้ำมัน ลองสังเกตุดูครับ

11. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ตายแล้วๆ นี่รถผม วิ่ง 60 ที่ 2000 รอบครับ 80 ที่ 2500 และ 100 ที่ 3000 ครับ

เดินเบานิ่งอยู่ที่ 1100 เกียร์ธรรมดาครับ

เครียดๆๆ มิน่าๆ เพราะดูในหนังสือสเป็คของ GA16DE รอบเครื่องที่แนะนำไว้ว่า 780-850 (ถ้าจำไม่ผิด) สงสัยอยู่แล้วเชียว..

ตกลง รถมีปัญหาหรือนี่ นึกว่าเป็นรอบปกติของ r10 เราเสียอีก

ขอไปเช็คด่วนก่อนนะครับ พรุ่งนี้

12. PeMhom

1,163
    3
    0
    ของผมGear Auto
    รอบปกติ 800 - 1000 แต่รถติดๆใส่ D เหยียบเบรค บางทีลงมาที่ 500 พร้อมอาการกระพือเล็กๆ กำลังไล่แก้อยู่
    ความเร็ว 60 ที่ 1800
    ความเร็ว 80 ที่ 2000
    ความเร็ว 100 ที่ 2200
    ความเร็ว 120 ที่ 2500
    ความเร็ว 140 ที่ 3000

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้