ขอบคุณคุณก๊อป กะพี่ฉะ มากๆครับ ที่เป็นธุระเรื่องเกียร์ให้

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย GAZE SPEED, 11 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ตออนนี้จัดไปอยู่ที่อู่เรียบร้อยแล้วครับ อิอิ

รบกวนพี่ฉะ ดูรูปนิดนึงครับ ว่ามันใช่รึป่าว เจ้าตัวSR20 P10 LSD แต่ผมกะคุณก๊อบ ลงความเห็นว่า เหมือนมาก น่าจะใช่ เพราะมันตองใส่เพลาของ พรีเมียร่า ลงพอดีๆ แต่ใส่ยากจัง:D

http://rcweb.net/forums/showthread.php?p=6086189#post6086189

2. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ข้อมูลอ้างอิง อัตราทดเกียร์ของ บรรดา SR นิหน่อย มีของP10 กะ P11 ด้วย รบกวนช่วยดูนิดนึงครับ

ว่า ในเกียร์ของP10 เนี่ย มันมีอยู่2 ตาราง แต่มันไม่ได้บอกว่า LSD รึป่าว หรือผมอ่านไม่เจอก็ไม่ทราบ มันเป็น อังกิดอ่า

แต่มันมีอยู่ตารางนึงของP11 กะ p10 เหมือนกันเป๊ะๆ

แต่ผมเทียบรูปดูกะของเมืองนอกแล้ว น่าจะใช่P10 น่า:D

ลองเข้าไปดูครับ

http://www.sr20forum.com/driveline-transmission/104113-gear-ratios-b13\14-p10\p11.html

3. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ลองใส่เลยคับ หมดเรื่อง เห็นตัวเลขแล้วมันปวดหัว ใส่ๆไปเถอะท่าน

4. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    พีสิบคับ
    จะทดเท่าต้องลองคับ

ผมละรอเกียร์หกสปีดแท้อยู่เลย
    แล้วจะสนุกกับเกียร์เต็ท
    อิอิ

5. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    พี่ครับขอบคุณครับ แจ่มมากๆ ชิดกว่าเดิมนิดนึง ขับ100นึง รอบอยู่ 2500-2600 สูงกว่าเดิมนิดนึงครับ ปกติอยู่ที่ 2200
    สับเกียร์ทุกๆ เกียร์ รอบหล่นมาประมาณ 5000 รอบ โอเคเลยครับ เพราะรอบผมมีแค่ 7000

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    แจ่มครับ แล้วมี lsd มันดียังไง

7. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ผมรู้สึกว่า มันกระโจนออก อ่ะครับ ในช่วงต้นๆ แล้วก็เวลาเข้าโค้ง ก็ เดินในโค้งได้นิงดี จิกโค้งกว่า คอนโทร ง่ายดี เอาไว้เวลา ติดหุม ตกบ่อ ยังพอไต่ขึ้นมาได้

ของผม น่าจะเป็นแบบ 1WAY เท่าที่อ่านมาในหนังสือนะครับ มันจะมาจากโรงงาน ซะส่วนใหญ่

คือการทำงานของมัน คือ เฟือง LSD มันจะจับก็ต่อเมื่อ เราเหยียบคันเร่ง แล้วจะ คลายออกตอนเรา ยกคันเร่งอ่ะครับ

แต่ถ้าเวลา เข้าโค้ง ถ้าเรายกคันเร่งในโค้ง มันก็จะ ไม่จับ แต่ถ้าเดินในโค้ง มันก็จะจับครับ

8. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ไม่ลองไม่รู้ว่า
    มัน
    เยี่ยม
    แค่ไหน
    อิอิ

9. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    จริงๆแล้วให้เทียบระหว่าง เกียร์เต็ด กับเกียร์ใหญ่ครัชซิ่ง อันไหนดี ไม่ดี ยังไง ต่างกันไงอะครับ.........ฉับฉน.......

10. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    แบบว่าถ้าเครื่องเราแค่ 300 แรงม้า
    ผ้าคลัชแผ่นเดียวดีๆ เกียร์เต็ทพริมิร่า ดีกว่าแน่นอน
    แต่ถ้ากะให้แรงม้าขึ้นไป 400 แรงม้าละก้อ
    เกียร์ใหญ่ น่าจะทนมือทนเท้าได้ดีกว่าแถมใส่ทวินเพลท ม้าจะได้ลงพื้นหมดหน่อย
    แต่ถ้าเปลี่ยใส้เอาของพัลซ่ามายิ่งทนกว่าหน่อย(หน่อยเดียวนะ)
    ตัวเกียร์พัลซ่ามันก้อเต็ทนะ แต่เพลามันใหญ่โคตระระ ใส่กันไม่ได้ แถมชุดขับสี่ก้อหนักเหลือหลาย
    อิอิ

11. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    พี่ฉะคิดเหมือนผมมะ ว่ามันแปลกๆ ถ้านับแบบที่เค้านับกัน มันได้ 3.9 อ่ะ

แต่p11 ทดอยู่ 4.1 ซึ่งนะจะจัดกว่า 3.9

แต่ไหงกลับกลายเป็น เกียร์ลูกนี้ อัตราเร่ง มันจัดกว่าอ่ะ รอบก็สูงกว่า P11 แน่นอน

พี่ งง เหมือนผมมะ

12. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    กลัวมันเป็น 3.9 แล้วต้นจะหายนี่นะสิ
    กลายเป็นเกียร์ประหยัดน้ำมัน
    อิอิ

13. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ผมว่าไม่ประหยัดแน่ๆครับพี่ ต้นมาไวครับ แต่พอเลย 160 รอ นิดนึง

14. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ลองดูแล้ว
    ของพี 11 ไม่เต็ท
    หมุนได้ 7รอบก่าๆ เพราะมันไม่เต็ท
    ทำให้รอบด้านที่เสียบเพลาหมุนเป็นสองเท่าของปกติ
    แสดงว่าไม่เต็ท พี11 ทดมาประมาณ 3.9
    แต่ของเต็ททั้งพี 10 และ 11
    ทด 4.1 ทั้งคู่แน่ๆคับ
    คอนเฟริมๆๆๆๆ
    แสดงว่าต้นของเต็ทเร็วกว่าแน่ๆ
    ปลายมีหมด
    อิอิ

15. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    มิน่าล่ะ ผมว่าแล้วว เมื่อวานผม ลอง P11 ไม่เต็ด ถอดเฟืองบายศรี ออกมานับได้ 70ฟัน แต่เฟืองเดือยหมู ผมนับไม่ได้อ่ะ มันอยู่ข้างใน

แต่คร่าวๆ ผมว่า P11 มันทดต่ำกว่า อิอิ

16. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อิ......อิ เกียรเล็ก ไม่รู้ แต่เกียรใหญ่ เคยถอดออกมานับดูแล้ว 2 ลูก

เท่าที่เคยเจอ มี 4.1 กับ 4.4 ครับ ( ของผม 4.1 ) ส่วนเกียรใหญ่ เต็ด

ยังไม่เคยถอดออกมานับดูครับ รู้แต่ ว่า น่าจะมี 2 รุ่นเหมือนกัน แต่ไม่รู้รายละเอียด

ว่า อัตรา ทด เท่าไร รู้แต่ว่าเฟืองสปาย มันจะเป็น 2ชั้น ชั้นใน 31 ฟัน ชั้นนอก

จะมี 27 กับ 29 ฟัน คร้าบบบบบ ป๋ม :D:D:D:D

17. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    4.4 ในเกียร์เล็ก SR16VE คับ
    4.1 กะ 3.9 ในเกียร์ SR20
    เกียร์เล็กเสื้อลายนะคับ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคับ

18. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ผลเป็นไงบ้าง ตา ทศ

19. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    อิอิ รายงานผลค้าบบ เกียร์พี่นี่แหล่มๆเลย

เวลาดีขึ้น ตอนนี้ กดลงไป RT15.7 แต่เวลาตัวรถเปล่าๆ ET อยู่ที่ 15.5 แล้ว ซึ่งดีกว่าเดิมมากประมาณ 0.3 ของเดิมดีสุด ได้รอบเดียว 15.8

แต่นี่เห็นผลเลย คือเรื่อง การออกตัว ปกติ ผมออกตัว 60ft อยู่ราวๆ 2.6

ตอนนี้ ลงเหลือ 60 ft อยู่ที่ 2.3

ปัญหาที่เกิดคือ ใช้รอบออกตัวเดิมไม่ได้ ปกติ ออก 3000 นี่ต้องเลี้ยงไป 4000 รอบ ถึงจะออกได้

เกียร์นี้ กรอแล้วห้อยเลย รอบหล่นๆ ไป 2000ก่าๆ ต้องกระแทกออก เดี๋ยวต้องลองหาวิธีที่ถนัดใหม่ ผมยังไม่ชิน

แล้วก็ปัญหาเดิมที่แก้ไม่หาย สับเกียร์เว่า 55 แล้วก็ ลมยางแข็งไปหน่อย ไปพีระ อัดไป32 ตอนนี้ก็ยังคง32 อยู่ ศูนย์ล้อก็ยังไม่ได้ตั้งเลย

แต่ผมรู้สึกพอใจตรงที่ว่า ถ้ารอบที่ผมไม่สับเกียร์เว่า กะ ออกตัวห้อย ไม่มีเลข 16 ให้เห็นเลยครับ 15ปลายตลอด

มีอย่รอบนึง ออกตัวห้อย พร้อม สับเกียร์เว่า เวลาแย่สุด 16.2

ถ้าผมจับจังหวะออกตัวได้ดีกว่านี้ เนียนๆ ผมว่า มันอาจจะลงกว่านี้อีกนิดครับ 15.7 ผมว่ามันยังไม่ใช่เวลาที่ดีที่สุดอ่ะครับ

เวลาไม่พอ วิ่งไป6-7 รอบเองครับ กลับบ้านก่อน

แล้วสุดท้ายย ยางซีลเกียร์ ยังมะรั่วๆ ผมคิดว่าคงไม่รั่วแล้วหล่ะครับ วงในเล็กกว่า1มิล .ใส่ได้ ไว้เดี๋ยวผมไปรับอันที่เป๊ะๆมาให้ครับ

ผมรอ ฟลายวิลTODA กะ NISMO ของพี่อยู่อะครับ อิอิ เวลามันคงจงละอีกนิด อยากสัมผัสฟลายวิล4โลก่าๆ บ้าง

20. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ยินดีด้วยคับ
    ยิ่งได้ลงเซอร์กิต
    จะยิ่งประทับจายยยยยยยย
    ส่วนฟลายวีลผมใช้ไม่ได้หรอกเพราะ
    ผมเจาะรูใส่ข้อเหวี่ยงพัลซ่าไปแล้ว
    มันคนละขนาดกัน
    ส่วนนิสโม่แปดนิ้วครึ่งหายากคับ
    ยังไม่เจออีกเลย
    อิอิ

21. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    หาไม่ยากหรอกครับ พี่ฉะหาได้ทุกอย่างๆๆๆ ...อิอิ

เจอหางหลังคามิโน่อย่าลืมส่งข่าวด้วยนะครับ

22. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อิ.....อิ ใส่ ฟลายวิล เบา ระวัง เวลา 402 เมตร หายไปนะจ๊ะ :D:D:D:D

23. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    อิอิ ช่วงนี้สับปรี๊ดๆ กินน้ำมันก่าเดิมนิหน่อย แต่พอได้ อิอิ ยางซีลเกียร์ยังมะรั่วนะค้าบบ

24. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ฟลายวีลเบาเหมาะสำหรับ
    งานสนาม หรือ สตรีท
    ที่เน้นให้รอบขึ้นเร็ว
    แต่ต้องเลี้ยงรอบให้อยู่พาวเวอร์แบนด์ก่อนะ
    ไม่งั้นห้อยแน่
    แต่รอบกวาดเร็วกว่าเดิมเยอะมาก
    ต้องลองๆๆ
    อิอิ

25. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ต้องมูเล่บาตามด้วยพี่ถึงจะปี๊ดป๊าดๆ

26. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    แล้วท่านพี่มีป่าวหละ.........คิดอยู่เหมือนกัน:D

27. vynnz

727
    4
    0
    มู่เลเบาต้องทำฟลายวีลเบาตามด้วยนะจ๊ะ ไม่งั้นข้อเหวี่ยงสั่นหล่ะงามหน้าเลย

28. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    มีแย้ว รับเซ้งจาก ท่านป๋อง มาอีกที
    พูเลย์เมนของข้อเหวี่ยงนะ

ส่วนพูเลย์ของ ปั๊มเพาเวอร์ กะ ไดชาร์ท เป็น ของเกรดดี้
    ขอดแต่ปั๊มน้ำนี่สิ สงสัยไม่แคล้วสั่งทำใหม่

จะปี๊ด.........ไหมเนี่ย
    อิอิ

29. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    พี่ฉะครับ ไอ้ที่ ปี๊ด เนี่ย มันอะไรหรือครับ :D:D:D:D

30. vynnz

727
    4
    0
    55555 ข้อสั่น ชาร์ฟละลายอีกรอบ 55555 อ่ะล้อเล่ง ฟลายวีลซิ่งแล้วนี่ รอบกวาดแน่ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้