!!!!!!!!!!!!!เตือนๆกันไว้!!!!!!!!!

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย por_na, 25 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. por_na

por_na New Member Member

12
    0
    0
    คือเมื่อวานนี้ผมเอารถ ไปซ่อมมาครับ
    1 ล้างถังน้ำมัน+เปลี่ยนกรองเบนซิน
    2 เปลี่ยนรีเลย์พัดลมแอร์
    3 เติมน้ำยาแอร์
    พอไปถึงอู่เฮียเจ้าของก็ออกมารับรถ ผมก็ยืนดูช่างทำ รื้อถังน้ำมันครับ รื้อจิงๆคับดึงการ์ดพลาสติกที่ครอบน้อตถังแถวๆล้อหลังขวา ซะกิ้ป หักหมดเลย ยังไม่พอพอลื้อ ถังลงมาได้ แทนที่จะยก ก็ลากถังผมกับพื้น ลากไป ขนาดผมยืนดูอยุ่น่ะครับ พอลื้อลงมา ปรากฏ ว่าถังผมมีรูสว่านประมาณ M5 อยู่ 5รู สืบเนื่องมาจากผมเคยเอารถไปให้อู่สี ประกอบภายในมา ชุดหลังตัวนอก ต้องทำซับพอต เบาะใหม่ มันเอาสว่ายเจาะ ทะลุไปโดนถังเป็นรูคับ เวร จิงๆปรากฏ ว่าช่างบอกว่าเชื่อมได้ แต่ต้องล้างถัง ให้ดีๆป้องกันไอน้ำมัน กลัวมันระเบิด เค้าก็กำผงซํกฟอกโยนลงไปแล้วก็เขย่าถังล้างเสจก็เชื่อมปิดรู แล้วก็ประอบ +เติมน้ำยาแอร์ไปนิดนึง เอาตังผมไปซื้อ น้ำมันมาใส่รถผม 200 บาท ตอนนั้นผมเดิรนไปหาข้าวกิน พอกลับมาเห็นช่างกำลังเอาน้ำมันเก่า ที่ถ่าย ออกมา เติม อยุ่ บอกว่า ที่พึ่งซื้อมา มันไม่พอ สตาต ไม่ติด งง ครับ 200บาท ได้ 6 ลิตร ยังไม่พออีก กรองเบนซินก็ไม่ได้เปลี่ยน บอกว่าไม่มีของ เรีบร้อย พอดูบิล หงายท้องเลยครับ 3,010บาท แม่เจ้า แถมบางรายการก็ไม่ได้ทำ แต่ ลงบิล เช่น เติมน้ำมัน คอมแอร์ ก็เหนอยุ่ ว่าไม่ได้ทำ เจ๊เจ้า ของบอก ว่าช่างเค้าใส่ให้เปนขวดๆ เรียกช่างมา ช่างบอกว่า ไม่ได้ใส่ เจ๊หน้าเจื่อนเลย อู่นี้น่ารักจิงๆส่วนค่า ของที่เปลี่ยน พวกท่อยาง เข็มขัดรัดท่อ + เกือบ 100 % เกือบเท่าตัว เข้าใจว่า ต้องบวกแต่มันโหดเกินว่าไหมครับ
    ก็เลยมาเล่าสู่กันฟัง ครับ นี่ผม พอจะรู้เรื่องบ้างยังโดนขนาดนี้ ถ้าไม่รู้เรื่องเลย ไม่หนักกว่านี้หรอครับเด๋วจะเอาบิลมาให้ดูครับอู่อยุ่แถวลำสาลี ถ้ามาทางศรีนครินขึ้นมาทางบางกะปิพอถึง โรงงานกรีนสปอตมา ฝั่งซ้ายมือจะมีอู่เรียงกันเต็มเลย ทีแรกไปอู่ตึกเหลืองๆงานเค้าคงเยอะเลยโยนมาให้ที่นี่ เจอแบบนี้ ความดันขึ้นเลยครับ เงินเดือนก็น้อย ข้าวของก็แพง ดันมาเจออู่น่ารักๆแบบนี้อีก เดือดร้อนจิงๆคับ ทำมาหากิน น่าจะสุจริตหน่อย จะได้มีลูกค้า เยอะๆ เจอค่าเชื่อมถัง แล้ว พูดไม่ออกครับ ขอโทษทีครับ ที่เขียน ยาวมากน่ะครับ:eek::sad:

2. SILP33

SILP33 New Member Member

12
    1
    0
    ไม่เป็นไร ได้เงินเราแค่ครั้งเดียวเท่านั้นแหละครับ

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เศรษฐกิจมันฝืดเคือง มันก็เลยหากินกันแบบนี้แหละครับ
    แต่ว่า ทำไมต้องล้างถังน้ำมันด้วยละครับ ปกติแล้วไม่จำเป็นนี่ครับ
    เรื่องราคา ซื้อถังน้ำมันใหม่ 2500.- ถ้าเอามาเชื่อม ไม่น่าเกิน 500.- ค่าแรงถอดใส่ ของหมูๆ แบบนี้ ไม่น่าจะเกิน 500.- เป็นอย่างแพงจัดครับ เติมน้ำยาแอร์ R12 อยู่ ที่ 350.- R134 ประมาณ 550.-

ผมเปิดอู่ดีไหมเนี่ย....?

4. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    เอาเลยพี่ เด๋วไปอุดหนุน :D:D

5. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    พี่ก้องคับ ถ้าวัดกันตามจริงแล้วตอนนี้น้ำยา 134a มันถูกกว่าr12 ครับแต่ก็ยังว่าร้านทั่วไปทำไมมันเติม134a แพงกว่าr12
    ตอนเรื่องเหล็กรัดกันนิดนึงครับใช้ของดีหน่อยดีกว่าครับ ที่มันเชื่อมตัวล๊อคไว้นะครับ บางยี่ห้อใช้แต่กดดับกันรัดแน่นมากๆๆมีคลายได้
    ท่อเบนซิลเหมือนกันคับ ท่อคาบูไม่ควรมาใช้กับเครื่องหัวฉีดมันทนแรงดันไม่ได้อะครับ ไม่นานก็แตกๆๆ

6. por_na

12
    0
    0
    คือ รถผม เปนแบบนี้ครับ ถ้าขับไป ประมาน นึงแล้ว จอดดับเครื่อง ทำทุระ แป้ป นึง ปะมานว่าซื้อ ก๋วยเต๋ยว แล้ว กลับมาสตาตอีก ที่มัน จะไม่ติด หรือ ติด รอบก้อจะ ค่อยๆตกจน ดับ แล้ว เชคเอนจิ้นก็โช อ่ะคับ ผมเลย คิดว่าจะลองล้างถังดู จะได้ดูด้วยว่ามีรั่วมั้ย เพาะกลิ่นน้ำมันแรงมาก ก็ถามเพื่อนๆดูว่าล้างกันกี่บาท ก็บอกกันว่า หลักร้อย เลยไปล้าง อ่ะครับ
    -ใช่เลยครับพี่เคยดูใน คลับ นี่แหละ ครับ ถังมือ2ขายกัน แค่2500 เอง เล่นค่าเชื่อมผม รูละ200 บาท มีการมาบอกว่าตั้ง5รู ที่อื่น คิด 1200 ผมเดินหนีเลยคับ จ่ายๆมันไป แถม ออกไปแป้ปนึง ก้มดูปรากฏว่ารั่ว ครับ งานไม่จบ ใส่สายไม่แน่น เมื่อวาน ผมเลย ต้อง หยุดงานไปทำ แต่ช่างก็พูดจาดีอยุ่ อ่ะครับ แต่ อาการยังไม่หายอ่ะครับ พอ start ติดรอบมันจะสวิงๆจะตก จะดับ ผมลองขยับกล่อง ecu ตั้งดูหายครับ พี่รอบ นิ่ง แต่อย่าไปเตะโดนเลยน่ะครับ อาการ กำเริบมาเลย (เปิดเลยครับ พี่ อู่ อ่ะครับ ผม ตามดูกะทู้ พี่นานแล้วแจ๋วๆทั้งนั้น อิอิ)

7. por_na

12
    0
    0
    ใช่ครับ พี่ท่เบนซิน ที่เป็น ท่อยาง มันกรอบ แตก หมดแล้ว แต่ก็เปลี่ยนแล้วครับ เส้นละไม่ถึงฟุต ประมาณ 3เส้น โดนไปเส้นล่ะ200 แล้วฝากเตือน เพื่อน ที่เข้ามาอ่าน ควร ตรวจเชค เรื่องท่อ ยาง น้ำมันให้ดีๆน่ครับ อันตราย น่ะครับ:D

8. por_na

12
    0
    0
    ใช่ครับแล้วไม่ควรได้เงินใครอีกด้วยย ให้มันหายไปจากสารระบบเลยครับ:p

9. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าขยับ ecu แล้วอาการหาย สงสัยว่าจะเป็นที่สายไฟ แถวๆ นั้นแหละครับ ลองเช็ค code ดูว่าเป็นที่อะไร แล้วก็ไล่สายไฟตรงนั้นก่อน อาการน่าจะหายนะครับ

10. num-eg3d

num-eg3d New Member Member

23
    0
    0
    เปิดอู่โล้ดพี่ก้อง

^ ^

11. CIVIC3DEG

CIVIC3DEG New Member Member

36
    0
    0
    ผมเคยทำมา 500 บาท จุดเดียวครับล้างถังเหมือนกัน

12. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    มาบอกอย่างงี้ดีเลยครับ จะได้ไม่ต้องไปเข้ามัน บอกชื่อร้านมาเลยครับทีหลัง

13. pui_3D_yL

pui_3D_yL New Member Member

20
    0
    0
    น่ากลัวบวกน่าเกลียดจริงๆ ทำแบบนี้เป็นเราไฟออกหูแน่

14. mos_mos

mos_mos New Member Member

6
    0
    0
    บอกชื่อร้านมาเลยครับ มีรูปด้วยยิ่งดี

15. lek moveclub007

lek moveclub007 New Member Member

19
    0
    0
    ถ้าเป็นผมยืนดูอยู่ผมก็ด่าเลยครับไม่สนจายหลอก รถเราเราก็รัก มาทำแบบนี้ไม่ซ่อมแมร่งหลอกแล้วจาบอกให้ประกอบเข้าที่แล้วขับออกไม่ทำแมร่งเลย (ฉุนตั้งแต่ลากถังน้ำมันและ) เซ็งแทน

16. EEED8888

EEED8888 New Member Member

16
    0
    0
    อู่

หาอู่ประจำที่บ้านและที่ทำงานคับ ลองฟังเสียงพรรคพวกที่ไปใช้บริการดู ว่าทำดีไม่ฟัน ลองตามไปใช้
    บริการดูครับ อู่นอกเส้นทางมันก็รู้ว่ามันได้ตังเรา(ขาจร) แค่ครั้งเดียว มันก็ฟันเราหัวแบะแหละครับ

ไม่เป็นไรคับ ได้ประสบการณ์ (คิดแง่บวกไว้ก่อน)

ปล.ถังมันมีน๊อตเดรน สำหรับถ่ายผง ตะกอน ลองสังเกตุดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้