เอาเครื่องฮุนได มาใส่ได้ไหม

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย Acute, 22 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Acute

Acute New Member Member

13
    0
    0
    ขอถาม ผู้รู้ หรือคนที่เครื่องเปลี่ยนเครื่องช่วยแนะนำหน่อย

ผมจะเอา เครื่องของฮุนได sonata 2.0 (รู้สึกจะเป็น 4g63ไม่โบ มั้ง เพราะหน้าตาเหมือนกัน แล้วเครื่องตัวนี้ สมถรรณะเป็นยังไงมั้งครับ พวกแรงม้า มันจะเหมือนกับ 4g63 ไม่โบในมิตซู หรือเปล่า)
    จะเอามาใส่ใน E-car สามารถทำได้หรือเปล่า จากที่ดูมา เครื่องหันไปทางเดียวกัน
    ถ้าเอามาใส่ ต้องแปลงแท่นเครื่องหรือ ห้องเครื่องไหม สามารถ นำมาใส่ได้หมดเลยหรือเปล่า
    พวกคอมแอร์ หม้อน้ำ ไดชาต์จ หรือว่า เอามาแค่เครื่องดี แล้วของอย่างอื่น ใส่
    ของอีคาร์เหมือนเดิม แล้วถ้าเปลี่ยนเครื่อง จาก 1.5 เป็น 2.0ไม่โบแล้ว ควรเปลี่ยนช่วงล่างไหม
    แล้วพวกอะไหล์เครื่อง จะหายากไหม
    หรือว่าจะเอาเครื่อง 2.0ใน อัลติม่ามาใส่ดี ไม่ทราบรหัสเครื่องเหมือนกัน
    แล้วถ้า เป็นเครื่อง v6 จะใส่ได้หรือเปล่า ถ้าใส่ได้คงเท่ดี E-car v6 อิอิ

ถ้ามีอะไรอย่างอื่นแนะนำ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

จุดประสงค์ที่จะเปลี่ยนเครื่องของผมก็คือ จะนำรถไปติดแก๊ส คิดว่าถ้ายังเปลี่ยนเครื่อง 1.5 อยู่จะไม่ทันใจเท่าไหร่ เลย อยากเปลี่ยนคร้าบผม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กุมภาพันธ์ 2008
  2. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    ใครพอรู้มาบอกด้วยจร้า...

อันนี้ผมไม่เเน่ใจนะ ปกติเคยเห็นเเต่เอาเครื่องของ มิตซูไปใส่ในฮุนได พื้นฐานเครื่องของฮุนได จิงๆก็คล้ายๆมิตซูเเหละคับถามว่าใส่ได้ไหม ได้คับ เเต่เรื่อง เเท่นเครื่องผมไม่เเน่ใจว่าต้องเเก้ไหมคับ ส่วนที่จะเอาอะไหล่มาใส่นั้นถ้าของเดิมๆที่มากับเครื่องยังสภาพดี ก็เอาตรงรุ่นใส่ไปจะดีกว่านะคับ เเต่ถ้าจะเปลี่ยนถ้าจำไม่ผิด รู้สึกจะใช้ได้นะคับ ถ้าผิดพลาดขออภัยนะคับ

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ใส่ได้ครับ แต่ต้องดูที่แท่นเครื่องตัวใหญ่ที่หิ้วเครื่องอยู่อ่ะ ถ้ามันหน้าตาเหมือนกันก็ไส่กันได้ เหมือนกับหูหิ้วเครื่อง VR4 กับ evo3 อ่ะ หน้าตาเครื่องเหมือนกันแต่หูหิ้วเครื่องต่างกัน

ส่วนการแปลง หรือวางเครื่องถ้ามิตซูลงได้เครื่องฮุนไดก็ลงได้ครับ ตัวที่เห็นเป็นฮุนไดโซนาต้า เทคโนโลยียังอิงมิตซูค่อนข้างเยอะ แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องระบบสายไฟกับกล่อง ECU ยังอิงตามแบบมิตซูหรือเปล่า เพราะถ้าเป็นฮุนไดรุ่นใหม่ๆที่หัวเครื่องหันไปทางเดียวกับมิตซู CK กล่องจะใช้กล่อง บอช ตัวคุมรอบเดินเบาจะใช้เป็นแบบภายนอกไม่ได้เป็นแบบภายในแบบมิตซู เครื่องฮุนไดทุกรุ่น ถ้าเครื่องที่ได้มาสายไฟครบๆ สามารถเสียบเครื่องไฮแสกนได้ด้วยครับ แต่ต้องเดินสายไฟครบๆจริงนะ

ถ้าเดิมเป็นเครื่อง 1500 ซีซี เปลี่ยนใหม่มาเป็น 2000 ซีซี สิ่งที่ต้องเปลี่ยน
    แน่ๆคือสปริง และโช้ค ตามมาด้วยระบบเบรค วางเครื่องวี 6 มิตซู อีคาร์
    วางได้แต่หนักหน้ามากๆ ห้องเครื่องแน่นมากๆ เซอร์วิสลำบาก ส่วนเครื่อง
    วี6 ถ้าผมจำไม่ผิดมันมีเครื่อง1500หรือ 1600 ซีซี ด้วย เคยเห็นมีคนวาง
    ไปแล้วเหมือนกันเมื่อ เกือบ 10 ปีแล้วอ่ะ

4. ขะโม่เฮ่

ขะโม่เฮ่ Member Member

856
    13
    18
    ใส่ได้เรยคับ มันคือเครื่องของมิตซูนี่แหละ
    ถ้าจำมะผิด ช่วงล่างก็ใส่ด้วยกันได้เรย เพราะ บ.ฮุนได(เก่า) ให้ บ.มิตซู ดูแลเรื่องเครื่องยนต์ให้ เพราะฉะนั้นก็ยกมาใส่อีคาร์ได้ทั้งห้องเครื่อง+แพ เรยจ้า
    ปล เครื่อง V6 ในอัลติมา ไม่เเนะนำอะ ต้องแปลงเยอะ และก็หนักด้วย

5. Acute

13
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กำลังศึกษารายละเอียด อยู่ ไม่อยากเจอปัญหาตอนเอารถเข้าอู่แล้ว เจอ ปัญหาโน่นนี้ เปลี่ยนโน่นมั้งเปลี่ยนนี้มั้ง กลัว มันจะแพงกว่างบ

6. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    แล้ว อีคารืมันมีเครื่อง V6 ตรงรุ่นมั้นครับ เหมือนเคยเห็นรูป แล้วมันติดlogo ด้านหลังว่า Lancer6 อะครับ

7. Acute

13
    0
    0
    เพิ่งไปเจอมามีจริงๆด้วย E-car v6 แต่ถ้าท่าทางจะหายากน่าดู
    http://www.alaiyon.com/produce/frontcut/mitsubishi/4-ecar.html

8. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    วางเพื่อติดแก๊ส ผมแนะนำ 4G93DOHC ดีกว่ามั๊ยครับ ไม่ต้องผสมข้ามพันธุ์ พิกัด 1800 ซีซี ไม่กินมาก กำลังก็ดีนะครับ เหมาะกับการใช้งานแบบประหยัด

9. ต๊อกต๋อย

ต๊อกต๋อย New Member Member

200
    2
    0
    93มันก้อดีอ่ะคับ
    แต่หาย๊ากกก ยากกก

หาอยู่เนี่ย

10. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    93 DOHC หายากจิง ๆ คับ

11. ต๊อกต๋อย

ต๊อกต๋อย New Member Member

200
    2
    0
    มีใครพอหาได้มั่งป่ะครับ
    สงเคราะหน่อย
    หามา2-3เดือนแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้