++สงสัยอีกแล้วสายหัวเทียนกับกำลังอัด

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย tonzung, 25 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    มีข้อสงสัยมาถามครับ
    คือปลั๊กหัวเทียนรถผมเนี๊ยปกติมันจะเสียบลงไปในรูหัวเทียนแน่นเลยใช่มั๊ยครับ
    แต่เวลาขับรถไปแล้วลองเปิดฝากระโปรงมาดู ปลั๊กหัวเทียนสูบ3มันชอบหลุดออกมา(หลุดจากที่เสียบแน่นๆ
    ขยับออกมานิดนึงอ่ะไม่ถึงกับหลุดจากเบ้า) แต่ยังจ่ายไฟปกตินะเครื่องไม่สะดุดไม่ผิดปกติ ผมเลยสงสัยว่ามันเกิดจาก
    อะไรได้บ้างครับ กำลังอัดมันรั่วขึ้นฝาหรือป่าว สงสัยครับ วานผู้รู้ตอบที

2. อาจจะแค่ปลั๊กหลวมรึเปล่าครับ

กำลังอัดไม่น่ารั่วขึ้นมาที่รูหัวเทียนได้นะ ยกเว้นว่า เกลียวของหัวเทียนไม่ดีอ่ะครับ

ถ้าผิดพลาดขออภัยครับ

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    น่าจะเป็นแค่ ปลั๊กหัวเทียนหลวมนะครับ แบบว่ามันกดลงไปไม่สุด เวลาร้อนๆ เครื่องเขย่าๆ หน่อยมันก็เด้งออกมาได้เหมือนกัน อีกอย่างก็เป็นเรื่องของหัวเทียน ถ้าเป็น NGK มันจะมีเบอร์ที่ขึ้นต้นด้วย BKR กับ BCPR ทั้งสองแบบเหมือนกันเกือบทุกอย่าง ยกเว้น ความยาว ที่ต่างกัน 3 มม. อาจจะทำปลั๊กหัวเทียนลงไม่สุดได้ครับ

4. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    รหัสไหนยาว รหัสไหนสั้นคับพี่

5. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    ควรใช้อันไหนคับพี่ก้อง ไม่เคยดูจิงๆๆ เคยสงสังเหมือนกันว่ามันต่างกันไง

น่าจะแค่ปลั๊กหลวมนะครับ ลองขันหัวเที่ยนดูคับเกลียวหวานหรือยัง ถ้าหวานสวมเกลียวได้คับไม่กี่ร้อย

6. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ขอบคุณครับ แบบง่ากังวล กลัวครับ

7. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    B16 A ใช้ BKR ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้