บริดโมโน มะเปงอะค่ะ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย apple_jojoo, 8 พฤษภาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. apple_jojoo

apple_jojoo New Member Member

7
    0
    0
    -อยากทราบว่า แอมป์ สามารถบริดโมโนได้ทุกตัวทุกรุ่นไหมคะ ประมาณว่าสังเกตแอมที่ขายตามท้องตลาดทั่วไปเค้าจะมี เเชเเนล สำหรับบริดโมโนมาให้ แต่ นู๋กลับมาดูแอมป์ของตัวเองกลับไม่มี แชเเนล สำหรับบริดโมโนมาให้ดู อะค่ะ ก็เลยไม่รู้จะต่อยังไง .........
    -คือเเอมป์ของ นู๋เนี่ยเป็น 4 แชเเนล กะว่าจะเอา 2 เเชเเนลขับคู่หน้าซึ่งเป็น 6*9 แล้วก็บริดโมโนอีก2แชแนลที่เหลือขับซับ 1 ดอก(แต่ซับเนี่ยยังไม่มี)แต่ยังหาแชแนลที่ไว้สำหรับบริด ไม่เจอเพราะไม่มีเส้นบอก อะค่ะ
    -เนื่องจากแอมป์นู๋มันตัวเล็กๆค่ะวัตต์ก็น้อยน่าจะไม่ถึง 100 วัตต์ด้วยซ้ำเพราะตอนซื้อมาไม่ค่อยจะรู้เรื่อง จึงอยากจะของให้พี่ๆแนะนำซับที่รับประทานวัตต์น้อยๆ ซัก 100วัตต์ขับออก อะค่ะ

ปล. งบน้อยค่ะ......ไหนต้องปันเงินส่วนหนึ่งไปต่อตู่ซับอีก Y_Y

2. P_audio

P_audio New Member Member

2
    0
    0
    มีแนะนำอ่ะครับเป็น ซับโดนัทที่ปรับบริดโดยใช้ตัวลำโพง แบบว่าใช้ทั้งซ้ายขวาต่อเข้าลำโพงตัวเดียวอ่ะ
    แต่แอมป์ต้องแรงนิดน่ะ ดังดีมาก กำลังวัตต์ออกมา2เท่าเลย ดอกล่ะประมาณ3,200 สนใจ ติดต่อ 071557035 กอล์ฟ ถามอย่างเดียวก็ได้น่ะครับ ทุกเรื่อง

3. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ไม่ทราบว่ารถอะไรครับ เอา 6*9 ไว้หน้าเนี่ย หา 6นิ้วเเยกชิ้นดีๆจะดีกว่านะครับ

ส่วนบริดจ์ก็ตามที่ข้างบนบอกน่ะครับ เอา chanel ที่ 3-4 ต่อรวมกันขับซับ
    สมมุติเเอมป์ 4chanel 80*4 watts บริดจ์ ช่อง 3-4 ก็จะได้ 160 watts

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ซับตัวที่กินวัตต์ไม่เกิน 100 นี่ยังคิดไม่ออกเลยนะคับ เพราะว่าส่วนใหญ่ที่เห็น 10 นิ้วก็มี 100 ขึ้นทั้งนั้นนะคับ ยังไงผมแนะนำแบบนี้ดีกว่าคับ คือสิ่งที่ต้องทำนะคับ ถ้าจะเล่นซับ 6*9 จะไม่มีความจำเป็น เพราะว่าเบสมันจะมาจากซับมากกว่า แล้วเบสมันจะตีกันระหว่าง 6*9 กับซับ แต่ว่าก็ยังสามารถใช้ได้ โดยการจูนให้เสียงเบสมันออกน้อย แล้วเน้นที่กลางแหลมของตัว 6*9 แทน แล้วก็ไปเอาเบสจากซับเลย แต่วิธีนี้ก็คือว่าเปนการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าแบบว่าไม่ต้องการซื้อลำโพงใหม่ ถ้าจิงๆแล้ว ควรจะเป็นคู่หน้า 6 นิ้ว - 6.5 นิ้ว แยกชิ้น แล้วก็หาแอมป์ 4 CH กำลังวัตต์สูงพอสมควร เพื่อจะได้มาขับซับ โดย 6*9 ก็ขายมือสองไปอาจจะได้ราคาต่ำแต่ก็ดีกว่าไม่ได้อารายเลย

ส่วนเรื่องแอมป์กับซับนะคับ อยากจะลองให้เก็บเงินอีกนิดนึง เพื่อจะได้เล่นได้ดีๆนะคับ เพราะว่าถ้าฝืนเอาแอมป์เดิมขับกลัวว่าจะไม่ไหวนะคับ แล้วเสียงซับจะออกไม่เต็มประสิทธิภาพ ยังไงเนี่ยขับซับผมว่าต่ำๆก็น่าจะต้องมี 150 นะคับ เพื่อจะได้เสียงจากซับที่มีประสิทธิภาพด้วยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้