เกี่ยวกับพัดลมระบายความร้อน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย yai b14, 17 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yai b14

yai b14 New Member Member

64
    5
    0
    โดยปกติพัดลมระบายความร้อนจะทำงานเมื่อถึงอุณหภูมิที่กำหนดใช่มั้ยครับ แต่ตอนนี้เจ้า บี14ของผมมันไม่ทำงานครับ แต่ว่าพอเวลาเราเปิดแอร์มันทำงานเป็นปกติ ก็เลยอยากจะถามท่านผู้รู้ทั้งหลายว่า มันเกิดจากอะไรครับ

2. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    ลองเช็คเซนเซอร์พัดลมที่หม้อน้ำครับ

3. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตามนั้นคร๊าบ

4. yai b14

64
    5
    0
    ใช่ตัวที่อยู่บนวาล์วน้ำหรือเปล่าครับ(ตัวที่เวลาเราดึงปลั๊กมันออกแล้วพัดลมทำงานสองตัวเลย

5. yai b14

64
    5
    0
    (เพิ่มเติม) ผมซื้อมาเปลี่ยนแล้วที่วรจักร ราคา 914 บาท แต่ไม่หาย ขอคำแนะนำจากท่านทั้งหลายด้วยครับ

6. betayo

betayo New Member Member

84
    15
    0
    บางทีมันก็อาจจะยังร้อนม่ะถึง อ่ะเป่าเพ่ ^O^ มันเรยยังม่ะทำงาน อิอิ

7. Bach Contrabass

Bach Contrabass New Member Member

414
    176
    0
    แล้วถ้าต่อพัดลมตรงเลยจะดีมั้ยครับ

8. yai b14

64
    5
    0
    สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้จนเข็มขึ้นถึงตรงกลางแล้วก็ยังไม่ทำงาน

9. nongsam

690
    161
    43
    ไม่ดีแน่นอนค๊าบบบ

เพราะกว่าเครื่องจะถึงอุณหภูมิทำงาน มันจะช้าค้าบ

10. yai b14

64
    5
    0
    ไม่มีใครตอบเลย

11. nongsam

690
    161
    43
    ถ้าเปลี่ยนเซนเซอร์แล้วไม่หาย

งั้นก้อ รีเลย์ ค๊าบ

12. yai b14

64
    5
    0
    รีเลย์มันอยู่ตรงไหนครับ

13. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    B14 ผม รอจนเข็มอยู่ครงกลางประมาณ 15 นาทีครับ ถึงจะหมุน

14. ปกติครับ...รถผมก็ความร้อนต้องเกินครึ่ง..พัดลมถึงจะทำงาน(ระดับ2)
    อย่างนี้ครับ..พัดลมจะมีการทำงาน 2 ระดับ ที่เปิดแอร์แล้วพัดลมทำงานคือ ระดับ1พอแอร์ตัดพัดลมก็จะตัด
    แต่ถ้าความร้อนมากๆพัดลมถึงจะทำงานในระดับ2 ครับ

ถ้าจะทดสอบว่ามันทำงานหรือเปล่าให้สตาร์ทเครื่องแล้ว ปิดแอร์ครับ
    ถ้าความร้อนถึงระดับ พัดลมก็จะทำงานระดับ2 แต่คอยดูเข็มความร้อนด้วยนะครับ
    เพราะถ้ามันเสียจิงๆละก็ ได้แรงกับเครืองใหม่แน่ๆ

15. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    เอิ๊ก ๆ การไม่เช็คความร้อนนี่ทำให้ได้เครื่องแรงด้วยนะเนี่ย :p

16. yai b14

64
    5
    0
    มันหายเป็นปกติแล้วครับ แต่ผมมีข้อสังเกตุอยู่ว่า ก่อนหน้านี้ผมล้างหม้อน้ำด้วยวิธีเอาสายยางใส่ไว้บนหม้อน้ำ คลายเอาน๊อตหางปลาออก เปิดน้ำ แล้วstartเครื่องทิ้งไว้ ปล่อยให้น้ำมันไหลผ่านลงมาที่พื้น ถึงตอนนี้ผมเห็นน้ำที่ไหลลงมามันร้อนเป็นไอเลย ทำอยู่สักพักผมก็ดับเครื่องแต่ยังปล่อยให้น้ำมันไหลอยู่ จนน้ำไม่มีสีสนิม ผมใส่หางปลากลับคืนที่เดิม ใส่น้ำยาหล่อเย็นเข้าไป 2 ขวด แล้วเติมน้ำจนเต็ม start เครื่องทิ้งไว้ ผมใช้ขวดน้ำใส่น้ำครึ่งนึงแล้วคว่ำลงบนฝาหม้อน้ำ เพื่อให้อากาศที่อยู่ภายในออกมา ทำโดยการใช้มือบีบที่ท่อน้ำทั้ง 2 ตัว เพื่อไล่อากาศออกมา จากนั้นก็ปิดฝาเป็นอันเสร็จ ผมมีข้อสงสัยว่าตอนนี้ พัดลมมันทำงานน้อยลงนั่นแสดงว่ามันร้อนช้าใช่มั้ยครับ เป็นผลดีหรือผลเสียครับ แล้วมันเกี่ยวกับตัว sensor มั้ยครับ สุดท้ายก็ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ให้คำแนะนำดีๆครับ

17. nongsam

690
    161
    43
    งั้นก้อแสดงว่าที่มันไม่ทำงานเพราะยังไม่ถึงอุณหภูมิน่ะครับ

จริงๆแล้ว ถ้าไล่น้ำ จะต้องไล่จนกว่าพัดลมทำงานแล้วตัด นั่นคือวาวล์น้ำเปิด อะครับ แล้วระดับน้ำจะลดลงไปอีก น้ำเก่าๆที่ค้างอยู่ในเครื่อง จะขึ้นมาแทนที่

18. yai b14

64
    5
    0
    ขอบคุณมากครับ

19. ek_

ek_ New Member Member

84
    12
    0
    เป็นเหมือนกันแหะ

ไปเปลี่ยนพวกท่อยาง หม้อน้ำมา

ปิดแอร์ ติดเครื่องทิ้งไว้ 30 นาที เกจความร้อน เกินครึ่ง พัดลมไม่เห็นทำงาน เลย

เปิดแอร์ พัดลมถึงทำงาน

ปล่อยทิ้งไว้เป็นไร เปล่าครับ

ทำไงหายเหรอครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กุมภาพันธ์ 2008
  20. yai b14

64
    5
    0
    ตามคำแนะนำเลยคับ ฟิวส์ รีเลย์ เซนเซอร์ หายครับ ราคาเซนเซอร์ลดแล้ว 914 บาท

21. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    แหม่ แหล่ม

22. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ฟามรู้อีกเเล้ว แจ่มเลย

23. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    แอบมา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้