ข้องใจเรื่องเเอม์ปค๊าบบ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย ++GofZz_SCEPTER++, 5 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    เเอม์ป คลาส d คือยังไงหรอคับ เเล้ววัตของเเอม์ปมันคือยังไงอ่ะคับ อย่างสมมุด 2ch 1000วัต ก็คือตัวละ500 วัต หรือตัวล่ะ1000วัตอ่ะคับ เเล้วซับทั่วไปเค้าใช้กี่วัตอ่ะคับ

เเล้วทําไมผมเคยให้ช่างเค้าจัดชุดให้ชุดเก่า เค้าใช้เเอม์ป เเค่ 300 วัตเองอ่ะคับ ขับซับ โฟคอล อ่ะคับ เสียงก็ออกมาเเรงใช้ได้คับ เเต่ทําไมไปดูลําโพง ตามร้านมันเขียนไว้ตั้งหลายวัตอ่ะคับ

เเล้วลําโพง kicker ES-124 12 นิ้ว กับ mtx วอยส์คู่ รุ่น RT10-44 10 นิ้ว อันไหนดีกว่ากันคับ เเล้วต้องใช้เเอมป์กี่วัต ขับคับ ผมมี 300 วัต ของneXus panter 300 วัตอยู่อ่ะคับ จะพอมั้ยคับ

ขอราคาซับทั้ง 2 ตัวด้วยน่ะคับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ไม่ต้องข้องใจหรอกคับ ที่ช่างเคยต่อ 300 วัตต์ขับซับได้มันก็ปกติแล้วนิคับ ซับบางตัวยังใช้วัตต์แค่ 150-200 ก็ขับออกแล้วคับ มันต้องดูที่ซับด้วยคับ อย่างพวกซับนุ่ม เช่น Boston / Focal series ต่ำๆ มันก็ไม่ได้ต้องใช้พลังขับมากมายอ่ะคับ

ส่วนเรื่องแอมป์ บางทีดูที่วัตต์ก็ต้องดูให้ดีนะคับ ว่าวัตต์ที่บอกมาคือ RMS หรือ Maximum บางคนชอบสับสนอ่ะคับ ส่วนที่ถามมานั้น จะยกตัวอย่างให้ดูคับ 50W * 4 Ch แบบนี้คือ Ch ล่ะ 50W มันจะเปนแบบนี้อ่ะคับ ก็ลองเอาไปเทียบดูคับ

Class D เป็นพาวเวอร์แอมป์กำลังขับสูง เน้นหนักในเรื่องพละกำลังเพียงอย่างเดียว แอมป์ชนิดนี้ถูกออกแบบมาสำหรับขับซับโดยเฉพาะ เหมาะกับพวกที่ชอบฟังเพลงหนักๆ เน้นพลังเบส กระแทกแรงๆ

3. `IzE

`IzE New Member Member

20
    0
    0
    อ่ะ.......ถูกต้องน่ะคร๊าบ..........

4. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    300watt ไม่น่าขับ SUB Kicker และ MTX 10-44 1 คู่ไหวนะครับ
    Kicker ไม่แน่ใจ แต่ MTX เล่นวอยเดี่ยว 10-04 ดีกว่าครับ เพราะ 10-44 เป็นวอยคู่
    ถ้า 300 วัตต์ ขับ 10.04 2 ตัวพอไหวครับแต่ต้องดูด้วยว่ากี่ ch นะครับ
    ถ้าเป็น 150*2 นี่จะดีมาก

5. murg_e30

murg_e30 Member Member

57
    1
    8
    ขออธิบายเสริมเรื่องแอมป์Class D ละกันนะคับ คือจริงแล้วแอมป์คลาสD เป็นแอมป์ ดิจิตอล มีข้อดีก็คือ ่กินไฟน้อย ความร้อนที่ตัวแอมป์ไม่สูงจึงทำให้อัดติดต่อกันได้นาน แต่ก็มีข้อเสียคับ คือ รายละเอียดของเสียงจะสู้พวกแอมป์คลาสอื่นไม่ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้