NV แต่ละคน กินน้ำมันแค่ไหนคับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Ball-An-ANgel, 22 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ball-An-ANgel

Ball-An-ANgel New Member Member

24
    0
    0
    ผมลองเช็คดู

กทม ปั้มเชลส์หลังจากเลี้ยวเข้าวิภาวดี เลยดินแดงมานิดนึง ไปเติมอีกที ที่อินทร์บุรี แถวๆสิงห์บุรี ชัยนาท = 15.7 กิโล/ลิตร

แต่ อินทร์บุรี สิงห์บุรี ชัยนาท มาถึง แถวๆบางยี่เรือ = 12.5 กิโล/ลิตร ไม่รู้มีอะไรผิดพลาดป่าว

ทั้งๆที่ขาไป ไม่ได้เปลี่ยนสายยางน้ำมัน ซึ่งน้ำมันยังซึมอยู่ แต่ขากลับเปลี่ยนแล้ว ไม่มีกลิ่นน้ำมัน มันก็น่าจะกินน้อยลง แต่ผลกลับกินมากขึ้น เลยงงแฮะ

ของพี่ๆ เพื่อนๆ เป็นไงบ้างอ่ะคัย

2. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    น่าจะขึ้นอยู่กับความเร็วที่เราขับ....ผมเองก็ไม่ได้คำนวณหรอกแต่กลับจาก ก.ท- พิดโลกเติมเต็มถังก็ 1400 ถึงหัวบันไดบ้านยังมีน้ำมันอีกเกือบขีด..วิ่งไปประมาณ90/120..ก็ประมาณ 400 กม.....อื่นๆคงต้องรอเซียนๆมาให้ความกระจ่างคร้าบบบบบ.....

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ความเร็ว รอบเครื่อง ระยะเวลาที่รถจอดอยู่กับที่โดยไม่ได้ดับเครื่องยนต์...:rolleyes:

รถผมในเมือง 6กิโล/ลิตร
    นอกเมืองไม่ต่ำกว่า 10กิโล/ลิตร

4. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    NV ผมในเมืองเฉลี่ย 11 - 12 โลลิตร ต่ำสุด 10 โลลิตร ออกต่างจังหวัดเฉลี่ยที่ 14 - 15 โลลิตรคับ
    จากที่เคยวัดดูก็ไม่น้อยไม่มากไปกว่านี้คับพี่น้อง

5. ประมาณนี้คัย

6. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ประมาณนี้ครับแต่ตอนนี้ ฮือๆน้ำมันขึ้นครับ

7. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ระยะทางเท่ากัน แต่กินน้ำมันไม่เท่ากัน อาจมีปัจจัย เกี่ยว กับทางไป กลับ ลาดชัน (เช่นตอนขาไปทางลาดลงทำให้เยียบคันเร่งจบนิดหน่อย แต่ตอนขากลับ อาจ ทางลาดขึ้น ทำให้ต้องเยียบเพิ่ม โดยที่เราไม่ได้สังเกตเพราะมันมีระดับลาดชันน้อย ) อันนี้แถวบ้านผมนะสังเกตจากเวลาฝนตกน้ำมักไหลมาท่วมหมู่บ้านผม แต่อาจมีปัจจัยอื่นที่ไม่ใช่จากสาเหตุแบบผมก็ได้ เช่นวิ่งเปิดแอร์รึเปล่า ติดไฟแดง4แยกแยอะ เร่งๆ เบรกๆ อาจจะไม่เกี่ยวกับรถมีปัญหาก็ได้

8. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    รถผม กินกิโลละ 4บาท หรือ 8กิโลลิตร ไม่ว่านอกเมืองในเมืองเท่ากัน เติม 1000บาทวิ่งได้ 250 โลพอดีว่าจะเปลียนเป็นแก็สแล้วพวกพี่ว่ามันปกติหรือเปล่าผมต้องไปเช็คจุดไหนครับจะได้กินน้องกว่านี้ รถปี 96คาร์บูครับ

9. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    นอกเมือง 8 โลลิตรใช้ความเร็วประมาณเท่าไหร่ครับ...:rolleyes:
    ถ้าจะเช็คก็
    ล้างคาร์บู เปลี่ยนกรองเบนซิน
    เช็คกรองอากาศ หัวเทียน

10. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    กรองอากาศผมเปลียนแล้วแต่คาร์บูยังไม่ได้ล้างหัวเทียนด้วย หัวเทียนราคากี่บาทครับ ความเร็วที่ใช้ก็ 80-90ครับกินน้ำมันจริงๆผมวิงจากระยองไปอ.แกลงเติม500หมด ประมาณ400ครับ วิ่งไปกลับ100กิโลครับต้องเช็คอะไรบ้างเดียวจะทำให้หมดเลยรถซื้อมือสองมาครับ 1เดือนกว่าหมดน้ำมันไป 5-6พันแล้วก็โลละ 4บาท มีอีกอย่างครับก้นแท้งมีนำมันซึ้มออกมารอบๆผมเอาไปให้ร้านทำแล้วก็ซึ้มเหมื่อนเดิมชุดเกียด้วยครับมีน้ำมันหยดลงมาท่านไหนมีอู่ดีที่ระยองบอกบ้างนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้