ไฟหน้าปัทม์ เตือนว่าอะไร คับ แบบนี้

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย หนูมาใหม่, 22 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอเรียนถาม ทุกท่านคับ ใช้ r11 อยู่อะคับ ทีนี้ มีไฟในหน้าปัทม์ เตือนโชว์ อยู่ มุมล่างขวามือ เป็นรูปท่อ แล้ว เหมือน มีไอเป็นเส้นๆ บนท่อ อะคับ อยากทราบว่า มันคือ เซนเซอรื ของระบบอะไรคับ แล้วจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างคับ ต้องหาอะไหล่ เปลี่ยนที่ไหนบ้างคับ เพราะเตือน มา 2 วันแล้ว อะคับ กังวลว่ามันจะเป็นไรรึป่าวคับ รบกวนด้วย ขอบคุณมากคับ แนะนำอู่ด้วยนะคับ

1. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ท่อเตือนอุณหภูมิไอเสียครับ
    คือุณหภูมิไอเสียสูงกว่าปกติ

วิธีแก้ไม่รู้เหมือนกันครับ 555+ รอพี่ๆระดับโลกดีกว่า ถ้าเป็นผม ศูนย์โลด

ปล. ตามหาไฟสปอตไลท์ R11 ครับ

2. Crybaby

Crybaby New Member Member

113
    0
    0
    ไม่เคยโชว์มาก่อนเลย ถ้าแก้หายยังไงมาโพสบอกกันมั่งเน้อ

3. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ขอดูรูปหน่อยได้ไหม
    เด๋วลองไปดูรถตัวเองก่อนนะ
    อาจเป็นเซนเซอร์เสียนะ
    ถ้าเครื่องไม่ฮีทมาด้วยนะ

4. เป็น เซ็นเซอร์ มุมล่างขวาอะคับ ที่อยู่ใต้ เกจ์ วัดระดับ ความร้อน อะคับ เวลาเราบิดกุญแจ ตอนสตาร์ท มันจะโชว์แวบนึง พอสตาร์ทแล้ว มันจะหายไป พร้อมๆกับ ตัววัดระดับน้ำมันเครื่อง (ที่เป็นรูปกาน้ำ) แต่ที่มันโชว์ มันโชว์ยาวเลย อะคับ สงสัยเหมือนกัน น่าจะเป็น อุณหภมฺไอเสีย เพราะมันเหมือน ท่อไอเสีย อะไรสักอย่างอะคับ มันจะเกิดอะไรได้บ้างอะคับ นอกจากเซ็นเซอร์ และ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ รบกวนด้วย ขอบคุณมากครับ

5. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไม่เคยเห็นเลย เป็นไงอะครับ

6. galazpop

galazpop New Member Member

10
    0
    0
    เคยเป็นแล้วเครื่องก็ตายไป ผลคือต้องเปลี่ยนไดชารจอะครับ:(

7. ความคืบหน้าล่าสุดนะคับ พอดีไปเช็คที่ศูนย์มา แต่ก่อนไป ได้ไปเปลี่ยน เซ็นเซอร์ ออกซิเจน ที่อยู่ตรงหน้าเครื่อง (ลักษณะเหมือนกับ หัวเทียน มีสามสาย) ไปก่อน 1 ตัว พอถึงศูนย์ สูนย์เช็คและบอกว่า เซ็นเซอร์ท่อไอเสีย ที่อยู่ติกับท่อไอเสีย อาจจะเสีย ต้องเปลี่ยนเซ็นเซอร์ตัวนี้ แล้วลองดูว่าไฟเตือน มันดับหรือไม่ อะคับ พอดี เมื่อวานไปหาอะไหล่มาได้แถวๆ ปทุม ราคาประมาณ 500 อะ ไม่ค่อยมีใครเขาแกะขายกันด้วยคับ เลยว่าจะเปลี่ยนแล้วจะมารายงานผลให้ทราบนะคับ

8. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    หาไม่ยากคับเซนเซอร์ตัวนี้
    แต่เฉพาะ สายสามสี แดง ขาว ดำ นะ
    ถ้าตัวสายสี ขาว ขาว ดำ ละหายาก
    อิอิ

9. anupong_pa

anupong_pa New Member Member

9
    0
    0
    ถ้าจำไม่ผิดเป็น แคททาไลติกเซ็นเซอร์ ตัวกำจัดไอเสีย

10. dokapon2524

dokapon2524 New Member Member

37
    0
    0
    เราเคยเป็น.....เอารถเข้าที่ศูนย์เหมือนกันเค้าหาไม่เจอ เลยไปที่ร้านท่อไอเสียให้เขาเช็คระบบท่อตั้งแต่ต้นทาง-ปลายท่อ ปรากฎว่ามีท่อนเหล็กอยู่ใกล้ๆตัวเตือนอุณหภูมิ เวลาติดเครื่องเเล้วเครื่องร้อนเหล็กก็จะร้อนทำให้ตัวเซนเซอร์ทำงาน...พอเอาออกก็หมดปัญหา ราคา300 ลองให้ช่างเค้าเช็คดูนะ .....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้