เรื่องเครื่อง B20B

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Aui_Acc88, 22 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    1. อยากทราบ สเป็คเครื่องครับ
    2. ได้คุยกับช่างแนะนำ เครื่องตัวนี้ ถ้าผมจะหา ต้องไปดูที่ไหน แล้วดูเครื่องต้องดูไงมั่งอ่ะครับสำหรับเครื่องตัวนี้

ไม่ค่อยรู้เรื่องวางเครื่องต้องทำไงมั่ง ถามข้อมูลไว้เผื่ออนาคตครับผม :D:D

2. จะไปดูทำไมจ๊ะอุ้ย ...........................หรือว่าอยากรู้จักจ๊ะ...........อิอิอิ ไปดูที่เชียงกงสิครับ ผมว่ามีให้ดูทุกเชียงกงอะนะ :)

3. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    มันต้องมีไรติดเครื่องมามั่งสำหรับตัวนี้ อ่ะ เช่น ต้องมีกล่องฟิวส์ เกียร์

บรา บรา บรา อ่ะครับ

4. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    อิๆๆๆ เอาของพี่ไหมแลกกันได้ นะเฟ้ย :D กำลังอยากได้ของเดิมๆๆ อิๆๆๆ

5. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    จิงป่าว..ยั่วเหลือเกินนนนนนนนนน

6. utaga

utaga New Member Member

74
    1
    0
    B20B เป็นเครื่อง crv G1 ไม่ใช่หรือครับ แล้วมันลงได้หรอ

7. เรื่องตรงรุ่นคงไม่ตรงหลอกครับ...............ถ้าจะพอดีต้องตัว B20a อย่างของเอกอะครับ พอดี แต่เรื่องลงได้หรือเปล่านั้นผมว่าถ้าจะวางจริงๆอะไรก็ลงได้ครับ อยู่ที่ช่างอะครับ แต่ถ้าเป็นอู่ผมนั้น ต้องบอกว่าลงได้ครับ หรือ จะข้ามสายพันธุ์ไปเล่นเครื่องโตโยต้าก็ทำได้ครับ ไม่น่าจะใช่เรื่องใหญ่โตอะไร ว่าแต่ตัวช่างกับใจเจ้าของรถอะครับว่ากล้าวางหรือเปล่าอะครับ :)

8. utaga

utaga New Member Member

74
    1
    0
    b20b จะเอาเกียร์ออโต้ของตัวไหนชนได้บ้างครับ เพราะมันขับ 4 ไม่ใช่หรอครับ ขอความรู้หน่อยเพราะสนใจเหมือนกันๆ

9. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เข้ามาหาความรู้.............

10. ถ้าขับสี่ทำเป็นขับสอง ก็มีสองทางครับ
    1 ถอดเกียร์ฝากออก
    2 อุดให้เหลือขับสองครับ
    :)

11. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    เล่นกันง่ายๆอย่างงี้เลยเหรอน้า 555 :D

12. ANP

ANP New Member Member

28
    0
    0
    B20B จะมีวางอยู่ในหลายตัว ทั้งขับ 2 และขับ 4
    ถ้าขับ 2 มักจะเป็นคอไอดีสั้น และส่วนใหญ่ขับ 4 จะเป็นคอไอดียาว
    ส่วนใหญ่ที่นำมาวางกันจะเป็น B20B ขับ 2 คอไอดีสั้นกันครับ

13. พ่อใหญ่

พ่อใหญ่ New Member Member

155
    3
    0
    เก็บข้อมูล

14. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ความรู้ท่วมหัวเลย.............ห้ามต่อนะ

15. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เอาเครื่อง..... มาสูบออก แล้วค่อยใส่ต่อ

16. ส่วนใหญ่ที่เห็น ขับสี่มาทำขับสองเค้าจะเอาเกียร์ขับสองมาชน เหมือนพวกเครื่อง SR20det ใน plusa อะครับ ถ้าไม่มีเกียร์ขับสองมาชน ต้องทำแบบที่ผมว่าครับ

17. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เริ่มงง ล่ะคับ แหะๆ

18. vanz012

vanz012 New Member Member

424
    10
    0
    อิอิ เรื่องเครื่องนี่ ตอนนี้โดนพวกรุ่นน้องปั่นหัวอยู่อ่ะคับ

แวนว่าจะไปเล่น 4G63 แล้วคับเนี่ย งิงิ แรงจิง^^

วางได้แน่นอน เพราะน้องแวนวางใส่ civic 85 ไปแล้วเรียบร้อย วิ่งเปนจิงโจ้เลยคับ

บูสต์มาที แทบกระจาย ^^ อิอิ แต่เกบตังกันมันส์เลยคับ แค่ราคาเครื่องก้อแทบตายและ มีค่าวางอีก ตายๆ T T

รอจบทำงานเกบตังเองดีก่า งิงิ^^

19. nong_acc88

4,280
    13
    38
    จะเป็นรถแรงอีกคนแล้วหรอ แวน

20. ลองอย่างนี้สิครับ เอารถเพื่อนแวน มาวิ่งกับเครื่อง 1600 ที่อู่ดูเล่นๆ ไม่มีเชง ไม่มีการพนัน แค่น้ำมันสักถังนึง จะได้รู้ว่าเรื่องเครื่องรุ่นไหนนั้น มันไม่เกียวกันครับ ว่าจะแรงหรือเปล่า มันขึ้นอยู่ที่คนทำครับ เพราะถ้าเครื่อง 4g63T นั้น มันเป็นเครื่องขนาด 2000 ซีซี แถมมีเทอร์โบอีก ซึ่งแน่นอนมันแรงกว่าเครื่องที่มีซีซีน้อยกว่าแล้วไม่มีเทอร์โบอยู่แล้ว เอาไปเปรียบเทียบกันไม่ได้ แต่ที่อู่ มีเครื่อง 1600 ซีซี เครื่อง 4ag กระโหลกกระลาอยู่คันนึงครับ ลองเอามาวิ่งกันดูครับ :)

21. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    นั่น ไง น้าเดย์ท้าแข่งแล้ว

เอา F22b แข่งกับอุ้ยป่าวน้า 55+ ล้อเล่นนะคร้าบบบ

22. ไม่ใช่อย่างนั้นหลอกจ๊ะอุ้ย ...........เพียงแต่ว่าอยากให้ได้ข้อมูล มากกว่าโฆษณาชวนเชื่ออะจ๊ะ เวลาเราไป ซื้อหรือเลือกเครื่องสักตัวที่จะวาง พอวางแล้วไม่ได้เปลี่ยนกันได้ง่ายๆ เพราะฉะนั้นอยากให้ได้ข้อมูลครบถ้วน ทุกด้านอะจ๊ะ เพื่อช่วยในการตัดสินใจอะครับ :)

23. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ครับ งี้เห็นมีอีกสเต๊ป ว่า เสื้อ B20B แต่ฝาใช้ B16 จะได้ไรเพิ่มมามั่งครับ น้าเดย์

24. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    แล้วเครื่องตัวไหนแนะนำ แปลงน้อยสุด เอาไว้ใช้งานเน้นประหยัดด้วยยิ่งดี ประมาญราคาและที่อยู่อู่

25. nong_acc88

4,280
    13
    38
    น้า ความคิดผม เท่าที่ฟังมาหลาย ๆ กระทู้นะ คนที่คิดจะวางเครื่องกับคนที่วางเครื่อง มุมมองจะมองกัน ไม่เท่ากัน คนที่จะวางเครื่อง ความคิดส่วนมาก จะเห็นตัวอย่างจากที่ไหนสักอย่าง จากเพื่อนบ้าง จากรถคน รู้จักบ้าง จากคำบอกกล่าวต่อๆ กันมาบ้าง ก็เลยอยากวางตาม แต่คนที่วางเครื่องนะ เห็นมุมมองที่กว้างกว่า เพราะวางเครื่องหนึ่งตัว แต่เคยวางในหลาย ๆ บอดี้มาแล้ว จึงรู้ว่าอะไรคือข้อจำกัด หรือข้อได้เปรียบเสียเปรียบ ............. น้าว่าผมคิดถูกป่าว.....

แกไม่ได้ท้าหรอก แกแค่ยกตัวอย่างทฤษฎีให้ฟัง ......... แล้วก็มีตัวอย่างปฎิบัติตอนท้ายนิดหน่อย

คนมีประสบกาม เยอะ ย่อมได้เปรียบคู่แข่งตรงนี่แหละ..................

เดี๋ยวน้าเด ก็มาตอบว่า............

26. ได้แรงบิดและทอร์คมากขึ้นในรอบต้น ส่วนรอบปลายมีวีเทค มันเลยทำให้เครื่องลูกผสมตัวนี้ สมบูรณ์แบบๆสแตนดาร์ด อะจ๊ะ ง่ายและหาของไม่ยาก แต่ที่จะยากหน่อยน่าจะเป็นเรื่องตังค์กับใจของเจ้าของรถนะจ๊ะ ต้องดูก่อนว่าเรามีต้นทุนอะไรเช่นเดิม เครื่องรถเราวาง B16 มา หรือ B20 มาอะจ๊ะ หรืออีกอย่างนึง เราสามารถเอา B16 มาขยายไซน์เหมือนสมัยก่อนที่พวกผมทำคือ เอา SR20 det มาขยาย จาก 2000 เป็น 2200 โดยใช้ลูก 87 มิล. อะจ๊ะ หรือถ้าเดิมเป็น B20 มาใส่ฝา B16 เพื่อให้เป็น วีเทค ก็สามารถทำได้จ๊ะ อธิบายมากกว่านี้เดี๋ยวจะยาวไปอะจ๊ะ :)
    ถ้าตอบทุกคำถามนี้ในเครื่องตัวเอียวคงไม่มีอะครับ แบ่งอย่างนี้ก่อนครับ แปลงกับไม่แปลงอะครับ ถ้าไม่แปลงแท่นก็หาเครื่อง B20a ก็สามารถวางได้เลยไม่ต้องแก้ไขแท่นเครื่อง วายสายไฟใหม่เท่านั้น ใช้ได้เลยครับแต่เครื่องตัวนี้อาจจะไม่ได้ความประหยัดนะครับ ถ้าแปลงแท่นแล้ว ไม่รู้ว่าแปลงน้อยกับมากอะไรเป็นตัวบ่งบอกอะครับ ถ้าอยากได้ประหยัดแล้วได้แรงม้าดีๆก็ให้มองหาเครื่องรุ่นใหม่ๆหน่อย อะครับ แต่ก็นั้นแหละ เครื่องรุ่นใหม่ๆ ราคาก็อาจจะแพงกว่าเครื่องรุ่นเก่าอะครับ

เรื่องวางเครื่องนั้นผมอธิบายอยู่บ่อยครั้งนะครับ ว่าเราเองควรไปศึกษาเรื่องสเปกเครื่องแล้วก็ความต้องการของเราก่อนอะครับ อยากได้แบบไหน แต่ส่วนใหญ่ ผมเห็นอยากได้ แรงๆ ถูกๆ ดีๆ ประหยัดๆ ถ้าอยากได้แบบนี้แนะนำเก็บเงินสักห้าหมื่นแล้วไปหารถป้ายแดงขับครับ แล้วก็ผ่อนไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็อย่าหยุดผ่อน นะ เดี๋ยวมันมายึดเอา จะได้รถดีๆมาขับอะครับ แต่คงผ่อนกันยาวหน่อยอะ เดี๋ยวนี้อะครับ.....................
    เครื่องทุกตัวก็จะมีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันไปครับ เครื่องดีๆ ประหยัดๆมันมีอะครับ แต่ราคาเป็นแสน ถามใจคนวางกล้าพอหรือเปล่าครับ ถ้ากล้า แนะนำ K20 ครับ ตัวนี้แรง ประหยัดแนอนครับ แต่งบค่าเครื่องกับค่าวาง เตรียมไว้สองแสนครับถึงจะจบ :)

27. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เป็นงัยละ หูตาสว่างกันบ้างหรือยัง

28. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ผมแค่อยากได้ เร่ง แซงพวกรถใหม่ๆ ในท้องถนนก็เพียงพอครับ คันนี้มันกว่าจะลากรอบขึ้นเหนื่อยเป็นบ้าเลย

29. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เราต้องเจียมตัวหน่อย รถมันเก่าแล้ว.......... น่าจะจัดอยู่ในประเภทรถคลาสิกได้แล้วนะ

30. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ผมจะประกาศศักดาว่า รถเก่า แต่ยังไฟแรงอยู่คับ พี่น้อง 5555

ตามมาด้วย เสียงท่อ 888888888888888888888888888888888

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้