หารอยรั่ว น้ำเข้าพรมด้านฝั่งคนขับ + ถ่ายรูปตอนแกะแก้มซ้าย

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย FirstCar, 3 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    ซื้อรถมาปีที่แล้วปลายฝน พอเจอปัญหาพรมด้านฝั่งคนขับเปียกก็เอาไปให้ช่างดู แต่ช่างก็หาไม่เจอว่าเข้ามาได้ยังไง สรุปก็เลยช่างมัน...เดี๋ยวก็หน้าหนาวละ กะว่าเมษาปีนี้จะซ่อมก็ดันลืมซะอีก พอมาช่วงนี้ ฝนตกบ่อยอาการเดิมก็มาอีกแล้วครับ พรมเปียกกอีกแล้ว เอ้าไหนๆ ก็ไหนๆ ละลองรื้อเองเลยละกันไปหาช่างเดี๋ยวก็ไม่เจออีกเสียเวลา หาให้เจอแล้วชี้ให้ช่างเห็นเลยดีกว่าจะได้จบ

บอกก่อนเลยนะครับว่าผมไม่เก่งเลยซ่อมรถ ไม่เคยแกะเลยมีไรก็ไปอู่ตลอด วิธีการผมคือ ก็ถ่ายรูปไว้อ่ะครับว่าถอดอะไรก่อน อะไรหลังแล้วก็มาไล่ดูรูปในกล้องประกอบคืน แล้วก็มีพี่ข้างๆ บ้านเค้าเดินมาดูรถผมแล้วก็ช่วยดูให้ด้วยครับว่าน๊อตมันอยู่ตรงไหน บางอันมันซ่อนไว้ครับ ( ขนาดที่ปัดน้ำฝนผมยังถอดไม่เป็นเลยได้พี่เค้าเนี่ยแหละสอนให้ ถือว่าได้ความรู้มาอีกเยอะเลยครับ ) ไหนๆ ก็ถ่ายไว้ละผมเลยเอามาให้เพื่อนๆ ดูนะครับ

ส่วนที่น้ำเข้ามาก็สรุปได้ว่าน้ำ มันหยดลงมาจากด้านบน โดนสายไฟที่ต่อไปด้านข้างรถแล้วไหลย้อนเข้ามาในฝั่งด้านคนขับด้านในน่ะครับ ผมเลยสอบถามพี่ๆ หน่อยนะครับว่า ปกติเนี่ย ด้านข้างรถมันมีฝาแปะไม๊ครับ เพราะเท่าที่ดูแล้วเหมือนกับว่ารถเคยโดนแกะมาแล้วช่างไม่ใส่คืนให้อ่ะครับ หรือพี่ๆ มีวิธีเก็บสายไฟยังไงครับไม่ให้น้ำมันไหลตามสายเข้ามาในตัวรถน่ะครับ

ปล.เด๋วอีกสองอาทิตย์จะถอดไฟหน้าออกมาเอาน้ำยาขัดๆ แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกนะครับเด๋วถ่ายเป็น Clip Vedio มาให้ดูเลย

ดูรูปประกอบเลยนะครับ
    ขอบคุณครับ

2. FirstCar

105
    0
    0
    ตอนแรกนึกว่ามันเข้าด้านบนก็เลยแกะด้านบนก่อน

ไล่ๆ ดูแล้วก็เอาน้ำหยอดมันก็ยังหยดอยู่ดูๆ แล้วก็ไม่เห็นตรงไหนจะแตก ยางก็ยังดีอยู่ แล้วก็แกะ แก้มซ้ายต่อ โดยใช้ใช้บล๊อกเบอร์ 10 + ซากุไร บางอันแข็งมากต้องใช้เครื่องมือบล๊อกที่แบบช่างใช้ไขถึงจะออก น๊อตตรงด้านข้างติดกับประตู กับ น๊อตที่อยุ่ใต้บังโคลนอ่ะครับมีสองตัวไขออกยากมาก
    ( เรียกว่าไรไม่รู้ที่เราแค่โยกขึ้นแล้วก็กดลงมาแป๊บเดียวน๊อตก็ออกมาละ เครื่องมือนี้ข้างบ้านเอามาให้ยืม)

3. FirstCar

105
    0
    0
    ปกติน้ำจะไหลลงด้านข้างแต่พอมันไหลลงมาแปะบนสายไฟมันก็ไหลตามสายไฟเข้ามาห้องเครื่อง

ตอนแรกนึกว่าเป็นที่รูๆ ด้านข้างรถ (ตามรูปที่3) เลยเอาซิลิโคนยิงปิดรู ไว้เลย แต่เอาน้ำหยอดก็ยังไหลมาเหมือนเดิม ไล่ๆ อยู่นานเกือบชั่วโมงถึงได้รู้ว่าไหลมาตามสายไฟ เช็คแล้ว ไม่ได้มาจากด้านข้างแต่น้ำมาจากด้านบนไหลลงมาแปะสายไฟไหลมาแปะกะปลั๊ก ขาวๆ แล้วก็หยดลงบนพรมด้านข้างขวาติดกับผนังเลยปกติถ้าไม่แกะมันจะมีตัวครอบอีกทีทำให้ไม่รู้ว่าน้ำหยดลงตรงนี้แล้ว นานๆ เข้าพรมก็เปียกเข้ามาเรื่อยๆ พอยกผ้ายางขึ้นถึงได้เห็นครับว่าพื้นฝั่งคนขับมันเปียก

ผมแก้ไขโดยเอาโฟมมายัดแล้ววางสายไฟบนโฟมอีกทีกะถ้าหยดมาก็ให้มันไหลทะลุโฟมลงไปด้านล่าง ปรากฏว่ามันไม่เวิร์คครับ มันยังไหลมาตามสายไฟอยู่ วิ่งเข้าบ้านไปหาอุปกรณ์เพิ่ม ก็เจอพรมที่เคยซื้อมานานละตอนไปเดินบ้านหม้อ เดี๋ยวถ้าหายจะได้เปลี่ยนอันใหม่เลย ^_^

คิดไม่ออกแล้วครับจะใช้อะไรดี เลยลองเอาพวกปลั๊กไฟดันมันออกไปด้านข้างรถให้หมดเลยแล้วหยอดน้ำใหม่ เอ้อ...คราวนี้มันไม่ไหลเข้ามาแล้วครับ พอดันพวกปลั๊กไฟออกไป สายไฟมันก็จะเทไปทางด้านข้างภายนอกห้องเครื่อง น้ำไม่ไหลเข้ามาครับเลยใช้วิธีนี้

ผ่านไปเกือบสองชั่วโมง ฝนจะตกแล้วครับ ก็เลยต้องเก็บอุปกรณ์ประกอบคืนก่อน ส่วนพวกปลั๊กไฟผมเลยดันมันออกไปด้านข้างรถหมดเลย

วันนี้มานั่งคิดเอ้อ...พวกนั้นถ้าโดนน้ำมันจะช๊อตป่าวเนี่ยเหอะๆ เด๋วต้องหาวิธีใหม่แล้วครับ สอบถามพี่ๆ ด้วยนะครับ มันมีฝาปิดด้านข้างหรือเปล่า ถ้ามี มันมีขายไม๊ครับ ถ้าไม่มีคงต้องดัดแปลงมาแปะคืนละครับ

ขอบคุณครับ

4. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    เอาใจช่วยครับ ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่ รอผู้รู้ครับ ยังไงก็ขอให้หายเร็วๆ นะครับ

5. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    จริงๆมันมียางหุ้มพวงสายไฟก่อนเข้าห้องโดยสารด้วยนะ
    จะกันน้ำเข้าอย่างดีเลย
    แสดงว่าช่างไวร์สัพเพร่ามาก
    เริ่มเห็นน้องหนินในตัวถังแล้วนะรีบฉีดน้ำมันด้วยละ
    ขอบคุณสำหรับ DIY ที่ผมยังไม่เคยแกะเหมือนกาน
    อิอิ

6. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ถ้าเจอรอยน้องหนิมอย่างนี้ ควรจะทำอย่างไรดีครับ เอาน้ำมันอะไรฉีดเหรอครับพี่

7. FirstCar

105
    0
    0
    ขอบคุณครับ งั้นเดี๋ยวต้องฉีดน้ำมันกันสนิมก่อนละ ลูกยางเดี๋ยวคงไปเดินดูแถวร้านที่ขายอะไหล่ปั๊มน้ำ ผมว่าน่าจะใช้ได้มั๊ง ที่มันเป็นลูกยางแล้วมีรูตรงกลางอ่ะครับ ( คิดภาพเอา แต่คิดว่าน่าจะมีขาย )

ขอบคุณนะครับ

8. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ไปร้านกระจกเลยครับ ทำได้ครับ เพื่อนไปทำที่ร้านเปลี่ยนกระจกร้านแถวๆ สุขาภิบาลสามมาครับ พวกนี้เก่งเรื่องน้ำไหล...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้