ถังแก๊ส

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย google ooo, 21 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. google ooo

google ooo Guest

0
    0
    0
    ติดแก๊สแล้ว มีปัญหา ยางอะไหล่ กับ ลำโพง 6x9 จะติดถังแก๊สไหมครับ
    ของผมไปติดมาแล้ว มันว่างที่เดิมไม่ได้ ชนถังครับ

ติดถัง ขนาด58 ครับ เพื่อนๆ มีใครติดแล้วว่าง ยาง กับ ลำโพง แบบไม่ติดถังมั่งครับ ขอดูรูปหน่อย

หรือว่าติดที่ร้านไหนครับ อยากจะไปแก้ การว่างถัง แนะนำหน่อย

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    9999

ของผมถัง 58 ต้องถอดลำโพงออก หาทางติดตำแหน่งใหม่ครับ และต้องยกฐานของถังแก๊สขึ้นนิดนึง ขอบบนถังเกือบชนด้านบนเลยครับไม่งั้นเอายางอะไหล่ออกไม่ได้ เวลายกยางอะไหล่ออกจะฟิ๊ดๆ นิดนึงแต่ยังเอาออกได้ ถ้าเปลี่ยนเป็นยางอะไหล่ญี่ปุ่นเล็กๆ ก็น่าจะออกได้ง่ายขึ้น รูปยังไม่ได้ถ่ายครับ
    เดี๋ยวรอก่อน ติดมาที่ร้าน ศักดิ์คาร์แก๊ส แถวปทุมนะครับ ลอง search เบอร์ใน
    web ดูก็น่าจะมีนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กุมภาพันธ์ 2008
  3. zirus

zirus New Member Member

46
    7
    0
    เห็นเค้าบอกกันว่า ให้เลือกถังความจุุมากกว่า 58 ลิตรครับ เพราะถังที่มีความจุมากกว่าทรงมันจะยาวกว่า มะอ้วน ของผมตอนติดไม่ได้อยู่ที่รถพอติดมาเสียดาย น่าจะเอาถังใหญ่กว่านี้ ที่ข้างๆเหลือแต่ใส่ลำโพงไม่ได้ต้องเอาไปตีแผงใหม่ครับ ลองเปลี่ยนขนาดถุงดูละกันคับ แต่ก็ระวังท้ายห้อยนะครับ

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ยางอะไหล่ ไม่ติดครับ เเต่จะเอายางออกมาไม่ได้ถังแก๊สมันขวางอยู่ ตองติดถังชิดเบาะหลังเลย
    ส่วน ลำโพง 6x9 ไม่ติดเลยสบาย

5. bbcnc

bbcnc New Member Member

4
    0
    0
    รถผลไม่ติดอาไรครับ ตรงช่องวางยางอะไหร่ให้เขาทุบตรงที่มันเว้าให้เอายางออกมานะครับ ส่วนลำโพงก็ไม่ติดครับ พื้นที่ด้านข้างสามารถเอา power เข้าไปวางได้ข้างละตัวก็ยังได้เลยครับ ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

6. notesamit

notesamit New Member Member

103
    4
    0
    ของผมไม่ติดครับ เอายางอะไหล่ออกมาได้สบายครับ ถัง 58 ลิตรครับ

7. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ของผม ตอนแรกไปวัดการวางถัง รู้อยู่แล้วว่าต้องติดลำโพงแน่ๆ...เพราะติดถังแก๊สแบบเอายางอะไหล่ออกได้
    เลยเข้าร้านเครื่องเสียง ให้เค้าใช้แผงลำโพงเดิม ยกจุดยึดลำโพงให้สูงขึ้น น่าจะสัก 5-7 เซน เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูนะ
    แต่ ขี้เกียจถ่ายรูปอ่ะครับ เหอๆ...มาดูที่รถได้ไหมครับ อยู่แถวไหน...ถ้าเห็นต้องไม่เชื่อแน่ๆ...ว่าทำมา 400 บาท อิอิ

8. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ผมติดถัง 58 ลิตร เหมือนกัน ครับ เลยตัดสินใจ ไม่ใส่ ยางอะไหล่ ครับ แล้วที่วางยางอะไหร่ ก็เลยยัด ตู้ลำโพงซัพ 10 นิ้ว 1 คู่ครับ อิอิ เอาไว้ถ้ายางรั่ว ก็ ถอดล้อไป ปะ อย่างเดียวครับ....... อิอิ

9. ตัวบุ้ง

ตัวบุ้ง New Member Member

24
    5
    0
    จากประสพการณ์และการประสพกับตัวเองมาน่ะครับ
    การเลือกถังเป็นเรื่องที่จำเป็นมาก สำหรับรถที่มีพื้นที่
    ในการติดตั้งน้อยๆๆอย่างตาโตของเรา ถึงที่เคยเจอมา
    ถ้าเป็นถัง 58 ลิตร เหมือนกัน ขาถังที่เหมาะกับ ตาโตเรา
    มากที่สุดก็คือ ถังที่มีขาถังอยู่ที่หัว-ท้ายถัง ข้อดีของถังชนิดนี้
    มันสามารถติดตั้งได้ต่ำ ทำให้ไม่ติดลำโพง
    สามารถติตั้งได้ด้านในมากที่สุด ทำให้เอายางอะไหล่ออกง่าย
    เนื่องจากไม่ต้องเสียพื้นที่ให้กับเหล็กขาถังที่วิ่งขนานไปกับตัวถังตอนยึด
    ด้วยการยึดของถังที่มีขาอยู่หัวถัง-ท้ายถัง ยึดเฉพาะหัวและท้ายเท่านั้น
    ด้วยถังที่กลมไม่มีเหล็กมาขวาง เวลายกยางอะไหล่ทำได้ง่ายและดึงออกมาได้สะดวกกว่า

10. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ติดนิดหน่อยแต่ออกได้สบายนะ เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูนะ

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ของผมแก้ทั้ง 2 อย่างเลยครับ ชนลำโพง + ยางอะไหล่เข้าไม่ได้
    1. ลำโพง 6 x 9 ถ้ามันชนลำโพง เสริมด้วยไม้อัด 10 มิล พอไหว แผงลำโพงหลังใส่ได้เหมือนเดิม
    2. ยางอะไหล่ ใช้ยางอะไหล่ของยุ่นสีเหลืองขนาดเล็กเข้าได้สบายครับ

12. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ของผมยางเข้า ออกได้นะ เลื่อมนิด ๆ
    15 นิ้วแต่ถ้า 14 นิ้วเดิม ๆ ลงได้ปกติครับ
    ซึ่งปัจจุบัน ยางอะไหล่ ผมก็ 14 นิ้ว ฝาไม้
    ปิดทับพอดีครับ ซึ่งจริง ๆ แล้ว ยางอะไหล่
    ก็คือ อะไหล่ เราวิ่ง แค่เจอปั้มปะยาง ถ้าใส่
    15 นิ้ว เอา 14 ไปใส่แทน ล้อเดียว มันวิ่งได้
    ครับ ไม่มีปัญหา

ส่วนลำโพง เรียลฟิลไม่มี รอดไป เพราะใช้
    คู่หน้า 6 นิ้วครึ่ง กับ ซับ 10 นิ้ว ตู้ปิดไว้หลัง
    ไฟท้าย ส่วนแอมป์ ตีแผงไม้ปิดถังแก๊ส แปะ
    ไว้ สบาย ๆ ครับ

ถังแก๊สควรติดตั้งไว้ชิด เบาะหลังให้มากที่สุด
    ครับ ปลอดภัยขึ้นกว่าไว้ท้าย ๆ ลำ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤศจิกายน 2009
  13. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0
    ผมใช้ถัง 64 ลิตร ไม่มีปัญหาอ่ะคับ
    แต่น่าจะอยู่ที่ขาถังด้วยนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้