ปัญหาที่พบบ่อยๆ สำหรับ รุ่น B-14,B-15 มีอะไรบ้างครับ รบกวนคนที่เคย ซ่อมช่วยบอกหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย num31, 20 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. num31

num31 New Member Member

11
    1
    0
    อยากได้สักคันแต่ ว่าจะซื้อมือสองน่ะครับ

อยากทราบนะครับว่า ส่วนไหนที่ซ่อมกันบ่อยหรือมีปัญหา ประจำสำหรับ B-14,B-15 น่ะครับ

สำคัญเลยคือปัญหาที่แก้ไม่ตก หรือเป็น bug เฉพาะรุ่นน่ะครับ

รบกวนคนที่เคยซ่อม บอกหน่อยนะครับ แล้วซ่อมยังไงราคาเท่าไหร่ น่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    หวัดดี ครับ
    งั้นผม ตอบให้ก่อน ทีล่ะข้อน่ะครับ

Q: ส่วนไหนที่ซ่อมกันบ่อยหรือมีปัญหา ประจำสำหรับ B-14,B-15
    A: ถ้าอาการ หนัก ๆ แบบขับไม่ได้เลย ผมไม่เคยเจอน่ะครับ ใช้ รถต่อคนอื่น มา เกือบ 4 ปี รถผมปี 95
    ที่เหลือ ที่จะซ่อม จะเปลี่ยน ก็เป็นตามอายุการใช้งาน น่ะครับ เช่น ช่วงล่าง บูช ลูกหมาก แร๊ค เพลา
    ห้องเครื่องก็ พวกท่อยาง, ปั้มน้ำ, แอร์โฟว์, สายพาน
    ระบบแอร์ ก็ ทั่ว ๆ ไป ทำดีดี เย็นไข่แข็ง

Q: ปัญหาที่แก้ไม่ตก หรือเป็น bug เฉพาะรุ่นน่ะครับ
    A: ไม่มีน่ะครับ เพราะข้างบน เหมาไปหมดล่ะ เอิ้ก ๆ

Q:รบกวนคนที่เคยซ่อม บอกหน่อยนะครับ แล้วซ่อมยังไงราคาเท่าไหร่ น่ะครับ
    A: 55 ไอ้ที่พูดมา น่ะครับ ผมซ่อมหมดล่ะ บางอย่าง มี วน 2 - 3 รอบ น่ะครับ

สรุป
    หนัก ๆ ไม่ค่อยมีน่ะครับ ยิ่งถ้าซื้อ ปีใหม่ ๆ หน่อย เป็น รุ่น 2-3 ก็จะดีครับ
    ที่เหลือ ที่ต้องเสียตังค์ ส่วนใหญ่ ถ้าในเลือด มันมี dna. ตัวหนึ่ง ที่ ผู้ชาย ส่วนใหญ่
    เค้ามีกัน มันก็จะต้องเสียเงิน แต่งรถ อันเนี่ย สำคัญครับ เพราะว่า มันจะหลายตังค์
    กว่า รายการซ่อม ครับ

แหม่ ยาวเลย ตรู :D:D:D

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อ่ะลืมบอกไปครับ B15 เนี่ย
    บ้านเราไม่มี น่ะครับ :D

4. Bach Contrabass

Bach Contrabass New Member Member

414
    176
    0
    ถ้าเอาแบบไม่มีปัญหาเลย ผมแนะนำจักรยานครับ แอร์ไม่เจ๊ง สายพานไม่ขาด เพลาไม่หัก เพราะรถซื้อมา ต่อให้เป้นรถใหม่ก็มีโอกาสมีปัญหาทั้งนั้น

5. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    โห้...ท่านรองตอบหมดแระ
    งั้นเพิ่มนิสสสหนึ่งแล้วกัน อิอิ
    ถ้าไม่เข้าศูนย์รับรองไม่แพรงจ้า...
    เพราะผมเพิ่งพบทางสว่าง...
    แต่อย่างหนึ่งที่พึงตระหนัก ถ้าเปลี่ยนศูนย์ รับประกันความทน แต่แพงชิป (ราคาครับ)
    ถ้าเปลี่ยนมือสองต้องหาช่างไว้ใจ หรือถ้าเลือกเองได้ยิ่งดี จะได้ของสภาพเนี๊ยบ...
    อันนี้ราคาถูกก่ากันพอสมควร
    รถผมความร้อนเคยขึ้น แต่ยังขับได้ อิอิ

ปล.ตามพี่เด่น เสียตังค์แต่งรถ มันเยอะก่าซ่อมอีกอ่ะ เห้อๆ

6. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    มีปัญหาใหญ่อีกอย่างนึงอะครับ
    คือ...รถรุ่นนี้คนขับหน้าตาดีทุกคน 5555

7. Mister Super Saloon

Mister Super Saloon New Member Member

468
    131
    0
    ซื้อเลย คับ .......ม่ายผิดหวังแน่ๆ

แถมขับ บี14 แล้วหน้าตาดี อย่างที่ คุณ Tee เค๊าบอกจริงๆน๊ะ

ขี้เหร่ๆ พอขึ้นมานั่งจับพวงมาลัย บี14 ปุ๊บน๊ะ

อะโหยยย หญิงกรี๊ดเลยย

" กรี๊ดด ไอ้บ้า เมิงขับรถเหยียบตรีนกรู๊"
    :D:D:D

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

จริงๆ.....ครับ

9. w2000

w2000 New Member Member

103
    7
    0
    ปัญหาใหญ่คือ เห็นคนอื่นแต่งแล้วสวย อยากทำบ้างแต่ต้องค่อยๆเก็บงบ กับอีกอย่างนึงครับคือซื้อหวยแล้วไม่ถูกซะที

10. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    ใช่ครับ ซื้อมาใช้ เรื่องซ่อมก็ไม่เท่าไรหรอกครับ ตามอายุอะ
    รถอื่น ๆ ก็ต้องซ่อมเหมือนกัน แต่เรื่องแต่รถเนี่ยสิ ถ้าห้ามใจได้
    จะเซพตังได้เยอะเลยครับ

11. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    มันมี dna. ตัวหนึ่ง ที่ ผู้ชาย ส่วนใหญ่
    เค้ามีกัน มันก็จะต้องเสียเงิน แต่งรถ อันเนี่ย สำคัญครับ เพราะว่า มันจะหลายตังค์
    กว่า รายการซ่อม ครับ

อันนี้แหล่มท่านรอง :D

12. Mister Super Saloon

Mister Super Saloon New Member Member

468
    131
    0

แล้ว DNA~ ตัวเนี๊ย...จะรวจพบอย่ในสายเลือด อ๊ะป่าวอ่ะค๊าบบ คุงเดย์

ถ้าหากว่ามันีอยู่ในสายเลือดนะ ผมว่า ผมคงต้องไปเปลี่ยนถ่ายเลือด บ่อยๆแน่เลย

เพราะถ้าขืนยังอยู่ในสายเลือดน๊ะ ..... มีหวัง....หมดตรูดแน่ๆเลยย หุหุ
    :D:D

13. Denn

9,716
    819
    113

55 คุณเดย์ มาบอก ดิ ว่า ทุกวัน นี้ เดือน ๆ หนึ่ง ก็ไม่ค่อยมีกินเพราะแต่
    รถ เหมือนกัน เอิ้ก ๆ
    พอกัน :D:D:D

14. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ตอนนี้ผมก็หมดตรูดแล้วค๊าบบบบ :D:D:D

15. Mister Super Saloon

468
    131
    0
    ฮ่าๆๆ เหมือนกันเรยย

เดือนนี้ โดนค่าซ่อมเครื่องไปแร้ว

สิ้นเดือนนี้ ว่าจะ จับหมาแถวๆบ้านมาต้มกินแร้วว

16. bee15

bee15 New Member Member

309
    57
    0

ท่าทางน่าจะอร่อยนะคับ..นึกแล้วน้ำลายสอ:D:D:D

17. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0

แหม่ โรคติดต่อเป็นกันทั่ว ทุกวันนี้รถหล่อแต่จนครับ 555

18. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ของผมรุ่น 4 ปี 99 รายการที่เปลี่ยนไปแล้วมีดังนี้

ยางแท่นเครื่อง
    ลูกปืนคอมแอร์(พังเพราะลุยน้ำบ่อยครับ)
    ไดร์ชาร์ต (พันใหม่)
    โช๊ค (เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีก คาดว่าใก้ลจะนิพพานเร็วๆนี้)

ส่วนรายการอื่นๆ ก็พวกลูกยาง ซีนฝาวาว หรือฝาสูบ อันนี้รถใช้แก๊สต้องคอยดูหน่อย เพราะมานร้อน อาจจะเสื่อมเร็วกว่ากำหนด
    แล้วก็ยางหุ้มเพลา ขับหน้าต้องเจอครับ
    ถ้าดูแลดีๆเปลี่ยนพวกของเหลวตามระยะ ไม่กระทืบบ่อยๆ ผมว่าGA เป็ยเครื่องที่ดีตัวนึงเลยนะครับ

19. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    แอบมา............

20. num31

num31 New Member Member

11
    1
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับ

แล้วก่อนหน้านี้พี่ๆ คิดจะซื้อรถรุ่นอะไรกันบอกได้ไหมครับ

แล้วที่ไม่ซื้อเพราะมีข้อเสียอะไรครับ

ขอบคุณมากๆครับ

21. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    ตอนที่ซื้อ ซื้อเพราะได้ของปีใหม่กว่าในราคาเดียวกัน (ถูก)

แต่ตอนนี้ที่ใช้อยู่ เป็นเพราะชอบ และรักมาก.......

22. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    เหยียบตรีนน

รู้ม้ายยยพ่อผมเปนครายยยยย :D:D:D:D:D:D:D

23. green_t

green_t Member Member

157
    1
    18
    วันนี้ไปเปลี่ยนยางหุ้มเพลาตัวในมาครับ ค่าของ 100 บาท จาระบี 47 บาท
    ค่าแรง 100 บาทครับ ตัวอืนๆช่างบอกว่ายังสวยอยู่ยังใช้ได้อีกนาน

24. magicnavy

magicnavy New Member Member

101
    15
    0
    รถเก่าหน่อยต้องรู้ใจกันซักนิดครับบ

เอาใจใส่เยอะๆ

ใช้ยาวๆ คร๊าบ

:D:D

25. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    เพิ่มอีกตัวครับ O2 sencer ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้