เครื่องสตาร์ทติดยากทำยังไงครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย ja_jee, 24 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ja_jee

ja_jee Guest

0
    0
    0
    รถผมเครื่องสตาร์ทติดยาก เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนแบตใหม่ เปลี่ยนซีลยางเป้าหัวเทียน ใหม่หมดแล้ว ยังเหมือนเดิมครับไม่แตกต่างจากเดิมเลย มันจะเกิดจากสาเหตุไหนได้บ้างครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

2. m21

m21 Guest

0
    0
    0
    ผมว่าอาการน่าจะมาจาก ชุดไดสตาร์ทสกปรก ทำเองก็ได้คับไม่ยาก แต่ต้องมีประแจบล๊อค ถอดชุดไดสตาร์ทออกมาจะมีโซลินอยติดมาด้วย
    แล้วก็ใช้สเปร์ยทำความสะอาดอุปกรณ์ไฟฟ้า (contact cleaner) ฉีดทำความสะอาด แล้วกระดาษทรายลูบๆหน่อยก็หายคับ
    ถ้าไปจ้างร้านก็น่าจะสัก 1000 ได้ อาการที่ผมบอก เพราะผมเคยเป็น แต่พอพ่วงแบตจะสตาร์ทติดทุกครั้งครับ เป็นเพราะว่า ชุดไดสตาร์ทสกปรกทำให้กินกระแสมากกว่าปกติ

3. ja_jee

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ คงต้องให้ช่างทำให้แล้วแหละแต่ค่าแรงมันแพงไปหน่อย จะทำเองก็ไม่เป็นครับ

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าไดสตาร์ทหมุนแบบไม่มีแรงก็ให้ดูที่ไดสตาร์ทครับ ถ้ามันหมุนปกติ แต่ไม่ยอมติด ให้เล็งไปที่ระบบไฟจุดระเบิด และระบบน้ำมันเชื้อเพลิงครับ ไม่ทราบว่าเป็นเครื่องคาร์บู หรือ หัวฉีดครับ?

5. ja_jee

0
    0
    0
    เป็นเครื่องคาร์บู ครับ

6. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าเครื่องคาร์บู ต้องดูที่วงจรโช้ค ของคาร์บูด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้