เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ค่ะ....แต่มีปัญหาซะแล้ว

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย ยุ้ย, 16 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ยุ้ย

ยุ้ย New Member Member

13
    0
    0
    คือรถที่ใช้อยู่น่าจะ 11 ปีได้แล้วคะ มิเตอร์วิ่งไปประมาณแสนหนึ่งหมื่นกิโล แต่เพิ่งไปเปลี่ยนผ้าเบรคมา 1000 บาท แต่ตอนนี้เวลาเหยียบเร่งเครื่อง มีเสียงเอี๊ยดๆๆ ฝืดๆๆ น่ากลัวมาก ช่างบอกต้องเปลี่ยนคลัท อยากถามว่ามันราคาเท่าไหร่คะ แล้วที่เปลี่ยนเบครไป 1000 บาทเนี่ยแพงป่าว จำได้ว่าเปลี่ยนผ้าเบรคอย่างดี 1000 พร้อมถ่ายน้ำจากหม้อน้ำให้ แล้วก้อเติมน้ำยาแอร์ แล้วล้างแอร์เพราะมันตันไป 800 บาท หึหึหึ บอกตามตรงว่าไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยคะ แล้วเวลาจะเลี้ยวเปลี่ยนเกียร์แล้วรถวิ่งไปพร้อมมีเสียง ดังกึ๊กๆๆ เหมือนอะไรหว่าบอกไม่ถูก แต่เวลาขับทางปกติไม่มีปัญหา รบกวนตอบด้วยนะคะ

2. ยุ้ย

13
    0
    0
    อีกข้อนึงนะคะ สมัครสมาชิกเวปนี้ แล้วได้เป็นสมาชิกคลับมิร่า หรือว่าต้องสมัครอีกต่างหากค่ะ อ้อ....ลืมไป คือว่าช่างอีกที่บอกว่ารถวิ่งเกินแสนกิโลต้องเปลี่ยนสายพานราวลิ้น อยากทราบว่าจริงป่าวแล้วสายพานมันกี่ซี่คะ

3. ยุ้ย

13
    0
    0
    ก๊ากกกกกกก..ขำๆๆ ตั้งทู้เอง ตอบเอง อิอิอิ คงนอนกันอยู่ละซิ ในนี้รถสวยๆ ทั้งนั้น รถของเรานะไม่สวยเลย เก่ามาก เครื่องเดิมๆ ไม่มีแต่งอะไรเลย แล้วจะถ่ายมาให้ดู

4. k126

k126 New Member Member

25
    1
    0
    เป็นความจริงอย่างที่ช่างบอกครับ ขืนปล่อยหมดอายุเด๋วจะยุ่ง คับ เรื่องใหญ่เลยคับ :D

5. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    เปลี่ยนผ้าเบรค 1000 แพงไหมตอบไม่ได้ครับ ต้องดูว่าผ้าเบรคยี่ห้ออะไร
    และเนื้อผ้าเบรคเป็นแบบไหน ผ้าเบรคมีหลายยี่ห้อและหลายเกรด
    ราคาก็จะต่างกันไป และอยู่ที่ช่างด้วยว่าเค้าเอายี่ห้อไหนแบบไหนมาใส่ให้ในราคา 1000

เหยียบเร่งแล้วมีเสียง เกิดได้หลายสาเหตุครับ รอผู้ชำนานกว่าผมมาถามรายละเอียดเพื่อวิเคราะห์ปัญหาอีกทีนะครับ

เลี้ยวแล้วมีเสียงกึ๊กๆๆ หัวเพลาเริ่มมีเสียงครับ หัวเพลาตัวนอกมือสองแถวๆหัวละ 500
    มือหนึ่งหัวละ 1300 หรือ 1500 นี่แหละผมจำไม่ได้ ถ้ายังไม่อยากเสียตังทำก็ยังใช้ได้ครับ
    แค่มีเสียงให้เรารำคาญ แต่ก็มีโอกาสที่มันจะพังเพิ่มขึ้น ถ้าทนใช้ต่อไปก่อน ก็อย่าเลี้ยวให้มันแรงมาก

สายพานราวลิ้น 1 แสนควรเปลี่ยนได้แล้วครับ อันนี้ควรจริงๆไม่มีหมกเม็ด
    ถ้าขาดขึ้นมา โอกาสที่เครื่องเสียหายมีเยอะ และพังเยอะขนาดเสียเงินครึ่งหมื่นได้เลย
    ที่เคยซื้อมาเปลี่ยน สายพานราวลิ้น 470 ลูกรอก 350 ถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยน 2 ตัวนี้คู่กัน
    ส่วนค่าแรง ก็แล้วแต่ช่างจะคิดครับ

บ้านอยู่แถวไหนครับ เผื่อแนะนำได้ว่าควรไปทำที่ไหนถึงจะซ่อมได้ถูกจุดและไม่แพงมาก

6. k126

25
    1
    0
    เห็นด้วยอย่างแรงคับ สายพานราวลิ้น 470 ลูกรอก 350 เปลี่ยนเถอะคับดีกว่า เครื่องพังครับ :sad:

7. MIRADRAG

MIRADRAG New Member Moderator

115
    3
    0
    ถ้าต้องการเป็นสมาชิก DAIHATSU CLUB
    ต้องขอรายละเอียด ชื่อ - สกุล ชื่อเล่น ที่อยู่ เบอร์โทร รายละเอียดรถ มีรูปก็ดีครับ
    โพสตอบไปเลยครับ ไม่ต้องมีพิธีมากมายครับ ส่วนใบสมัครสมาชิกคลับไว้เขียนตอนมิตติ้งก็ได้ครับ
    หรือโหลดเอาในบอร์ดก็ได้

8. ยุ้ย

13
    0
    0
    บ้านอยู่อยุธยา รอบนอกนะคะ เกือบถึงวังน้อย เขตบางปะอิน พอมีร้านที่ไว้ใจได้หรือป่าวคะ แล้วสายพานนี่เคยไปถามศูนย์อะไหล่ที่สระบุรีอะไหล่ เขาถามว่ามันมีฟันกี่ซี่ จะตอบว่ากี่ซี่คะ หือๆๆ ราคาตอนนั้นเขาบอกมี 600 แล้วก้อ 800 บาท ขึ้นอยู่กับว่ามันยาวกี่ซี่คะ

9. ยุ้ย

13
    0
    0
    อีกข้อนึงนะคะ คลัทเนี่ย มัน3000 กว่าบาท มันมีแบบไงหละเรียกถูกป่าวหว่า ผ้าคลัทอัด มีป่าวคะ กี่บาทเอ่ย

10. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    สายพานทามมิ่งกี่ซี่ต้องดูที่เครื่องด้วยครับ ว่าตัวไหน
    จะให้ดีผมว่าถอดไปเทียบเลยสะดวกสุดครับ

ส่วนชุดครัชเวลาทำจะให้สะดวกต้องยกเครื่องออกมา
    ค่าแรงเลยจะแพงหน่อยครับ และถ้ายกออกมาแล้ว
    ผมว่าน่าจะดูสภาพก่อน อะไรไม่ดีก็ควรเปลี่ยนเถอะครับ
    หลักๆก็มี
    หวีครัช>>> ถ้าสึกก็เปลี่ยนเถอะครับปล่อยไว้ก็กินลูกปืน ราคาประมาณ1000 กว่าบาท
    ผ้าครัช >>>ถ้าบางก็เปลี่ยนใหม่เลยครับ อย่าอัดเลย ราคาจำไม่ได้
    ลูกปืนคครัช >>>แนะนำเป็นของแท้ครับ ทนกว่าและไม่กินหวีครับ (ประมาณ 1380.- )

11. ยุ้ย

13
    0
    0
    ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่าน ที่เมตตากรุณาต่อยุ้ย แต่ตอนนี้ยุ้ยยางไม่ค่อยมีตังค์นะซิ อิอิอิ รอบรรจุราชการอยู่เนี่ย และแล้ววันนี้ยุ้ยจะลงรูปไอ้ตัวเล็กให้ดูนะจ๊ะ....แอ๊นแอนแอ๊นนนนนนนน

12. Nuch

Nuch New Member Lady Member

24
    7
    0
    เอาจัยช่วยรถหายเร็วๆๆ

13. ยุ้ย

13
    0
    0
  14. ยุ้ย

13
    0
    0
    http://by118w.bay118.mail.live.com/att/GetAttachment.aspx?tnail=4&messageId=a4b0ad61-52e3-4d0c-8b0b-a41c7e3eb573&Aux=4|0|8CA4065E5E264F0|

15. ยุ้ย

13
    0
    0
    โอ๊ย...พระแม่เจ้า สงสัยไอ้ตัวเล็กมานไม่มีบุญ ไว้วันหลังก่อนเด้อออออ

16. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    สู้ๆๆครับ

17. k126

25
    1
    0
    รอชม ครับ :peace:

18. ยุ้ย

13
    0
    0
  19. ยุ้ย

13
    0
    0
  20. ยุ้ย

13
    0
    0
    เห้อออออออออออ กว่าจะได้[​IMG]

21. ยุ้ย

13
    0
    0
    เนี่ยหละไอ้ตัวเล็ก อุลต้าแมน อิอิอิ ทุกอย่างดั้งเดิมหมดจริงๆ เครื่องเสียงก้อเปิดได้นะ แต่ถ้าเปิดเพลงพี่เบิร์ด เสียงอาจเป็นพี่มนสิทธิ์ก้อได้ อิอิอิ เสียงมานเพี้ยน อิอิอิ

22. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    มีหัวหน้าเผ่าอยู่ที่ฝาโปงด้วย
    ค่อยๆเก็บเงินทำแล้วกันนะครับ ทุกอย่างทำได้และมีข้อมูลพร้อม
    มีอะไรก็โพสถามได้เลย จะได้ซ่อมได้ถูกจุด ราคาไม่สูง

23. Mira_rider

Mira_rider New Member Member

4
    0
    0
    ทีสาวๆนี้ ตอบกันบ่อยจังนะ

คิคิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้