คุณๆคิดกันเหมือน..ผมบ้างไหมครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย MiraTR-XX_Pink, 19 กุมภาพันธ์ 2008

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. MiraTR-XX_Pink

MiraTR-XX_Pink New Member Member

4
    0
    0
    จากการสำรวจโพสต่างๆทั่วโลก พบว่าคนส่วนใหญ่เกินกว่าร้อยละ80%เลือกซื้อของที่ใหญ่กว่าของที่เล็ก ในราคาที่ใกล้เคียงกัน(โดยเฉพาะคนไทยโบราณ)เช่นรถฟอร์จูนเนอร์ ราคาประมาณ1.2ล้านบาท เทียบกับรถมิร่าคูเป้2008INJapan ราคา1.35ล้านบาท(ถ้าเข้ามาไทย) แล้วถ้าเป็นคุณๆที่อ่านกระทู้นี้คุณคงซิครับว่ารถห่า..อะไรใครจะบ้าซื้อแต่ผมว่าถ้าเป็นคุณๆคงเลือกแบบผมบ้างแน่ๆถ้าเรามีมันนี่...ขอบคุณที่ร่วมอุดมการณ์เดียวกันและไม่ยอมเปลี่ยนแปลง เรารักในหลวง เรารักคนประหยัด...ขอบคุณ

2. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ถ้ากำเงิน 1.2 ล้านอยู่ ผมซื้อฟอร์จูนเนอร์นะ
    เพราะผมไม่ได้รวยพอที่จะกำเงินล้านไปซื้อรถเล็กๆมาขับเล่นแม้มันจะประหยัด แต่ประโยชน์ใช้สอยน้อยกว่า
    ผมไม่ได้มีอุดมการณ์อะไร แค่ให้ได้ประโยชน์เหมาะกับเงินที่เสียไป
    ด้วยฐานะอันต่ำต้อย ถ้าอยากขับรถเล็กๆ หาที่ราคาไม่เกิน 1.5 แสน แค่นั้นไม่ดีกว่าหรอ
    เงินที่เหลืออีกเกือบล้าน ทำอะไรได้อีกมากมาย มองสิ่งที่จับต้องได้จริงๆ เพราะไม่ได้รวยล้นฟ้า

อีกอย่าง การซื้อรถใหญ่หรือฟอร์จูนเนอร์ ใช่ว่าจะเป็นคนโบราณเสมอไป
    รู้จักคำว่าพอเพียงไหมครับ พอเพียงไม่ใช่หมายถึงต้องซื้อของถูกๆหรือประหยัด
    เพียงแต่ว่าเราใช้ให้มันไม่เกินฐานะเรา ทำแล้วไม่เดือดร้อนเรา ไม่เกินตัวเรา นั่นคือพอเพียง
    ไม่ใช่คนมีเงินเป็นพันล้าน ซื้อรถราคา 10 ล้านคุณไปว่าเค้าหัวโบราณ ฟุ้งเฟ้อมันก็ไม่ใช่เรื่อง
    ถ้าเทียบกับคนเงินเดือน 3000 แต่ดั้นด้นซื้อมิร่าตัวนอกคันละ 3 แสน ผมว่าแบบหลังฟุ้งเฟ้อกว่าอีก

เลิกเอารถที่คุณรักไปเปรียบเทียบกับคันโน้นคันนี้ทีเถอะครับ
    คนที่เค้าใช้รถรุ่นที่เอามาเปรียบเทียบแล้วโดนคุณว่าต่างๆนาๆเค้าจะรุ้สึกไม่ดีไปซะเปล่าๆ
    แล้วอีกอย่าง อย่าเอาในหลวงมาพูดถึงเลย คนที่ไม่ประหยัด คนที่ซื้อรถใหญ่ๆ
    คนที่ซื้อรถแพงๆใช้ หรือแม้แต่คนที่ใช้เงินฟุ่มเฟือย ล้วนแล้วแต่รักในหลวงด้วยกันทั้งนั้น
    เด็กๆคุณดื้อไม่เชื่อฟังพ่อ มันก็ไม่ได้หมายความว่าคุณไม่รักพ่อใช่ไหมครับ ...

3. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ต่างคนต่างใจครับ
    เราไม่ชอบให้ใครมาว่ารถมีร่า เพราะเราชอบรถแบบนี้
    ผมว่าเราก็ไม่น่าไปว่าคนที่เค้าชอบรถยี่ห้ออื่น เพียงเพราะเค้าชอบไม่เหมือนเรา
    ผมขอเถอะครับอย่าพาดพิงถึงรถอื่นเลย หากเราไปเห็นคนเค้าด่าว่ารถเรา(มีร่า)
    ในหน้าเวปอื่น เราก็คงทนกันไม่ได้ใช่ไหมครับ

อุดมการณ์คนเราก็ไม่เหมือนกันครับ
    ตัวผมเองถ้ามีเงินเป็นล้าน คงซื้อรถใหญ่เหมือนกัน
    และใช้รถเล็กในชีวิตประจำวันอีกคัน
    ลองนึกดูครับ ถ้าเรามีครอบครัวซัก 5 ชีวิต
    (พ่อ แม่ แฟน ลูก ตัวคุณ)
    อยากไปเที่ยวต่างจังหวัด คุณจะให้เค้านั่งไปสบายๆ
    รึนั่งตะคริวกินตูดไป ^_^

ในความคิดผม
    หาได้น้อย >> ใช้น้อย >> เหลือเก็บ คือพอเพียง
    หาได้เยอะ >> ใช้เยอะ >> เหลือเก็บ ก็คือพอเพียงเช่นกันครับ

ผมว่าแต่ละคนมีวุฒิภาวะ และภาระรับผิดชอบไม่เท่ากันหลอกครับ
    อย่าตั้งกระทู้ล่อเป้าให้เกิดเรื่องเลยครับ เด่วผู้ใช้รถเหล่านั้นเข้ามาด่า
    เราเองครับที่จะเป็นคนจุก ผมขอให้เป็นกระทู้ที่เกี่ยวกับเฉพาะพวกเรา
    เถอะนะครับ

4. k126

k126 New Member Member

25
    1
    0
    ล้านกว่าๆ เห่อๆ ซื้อซูปร้า งามๆได้เป็นคันเลยคับ :D แต่ผมว่า สเปชวาก้อน ก็ไม่เลวนะ ราคาถ้ามีเงิน :D

อีกอย่าง อันนี้มันอยู่ที่ตัว คุณด้วย ถ้าคุณมีตังซื้อรถใหม่ แล้วคุณไม่ใส่ใจรถคันเก่า ก็แสดงว่าคุณไม่ได้ ให้ความรักกับมันจริงๆ ถ้าคุณรักมิร่า จริงๆ ถึงจะราคาไม่กี่ตัง แล้วคุณมีรถเป็นล้านในบ้าน ถ้าคุณรักมันจริงๆ
    ทิ้งมันไม่ลง หรอกครับ ;) อีกอย่าง ผมคิดว่า คนที่มีมิร่า บางคนเค้าก็มีรถที่บ้านไม่ใช่แค่คันเดียว ''แล้วพวกเค้าก็คงมีเหตุผลหลายอย่างครับ ที่เลือกมิร่า'' :sad:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กุมภาพันธ์ 2008
  5. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    งั้นผมก็คงเป็นคนไทยโบราณ ใช่ไม๊ . . .
    เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่จุดประสงค์การใช้งานของแต่ละคนครับ ไม่จำเป็นเสมอไป ว่ามีเงินเท่านี้จะต้องซื้อรถแบบนี้ แล้วแต่จุดประสงค์ด้วยว่าซื้อมาทำอะไร ถ้าใช้ในเมืองโอเคซื้อมิร่า แต่ถ้าคุนต้องลุยน้ำต้องเข้าป่าบ่อยๆ ก็ต้องเป็นรถที่พร้อมที่จะลุยได้เข้าป่าได้ ไม่ใช่ซื้อรถใหญ่ๆมาแล้วใช้ในเมือง ที่จอดก็หายาก คนเรามันมีความชอบต่างกันครับ อย่างผมก้ใช้ฟอร์จูนเนอร์ บ้านก็มีมิร่า แล้วก็มีอย่างอื่นอีก แต่การเลือกใช้รถ เลือกใช้ให้มันเหมาะครับ อย่างไปที่ๆหาที่จอดยากๆ ก็เอามิร่าไป เดินทางไกลๆ บางทีนั่งสบายๆหลายๆคนก็เอาฟอร์จูนเนอร์ไป หรือไปไกลๆ นั่งกันซัก 5 คน หรือคุณจะให้ผมเอามิร่าไป เพราะว่า เอาฟอร์จูนเนอร์ไปกลัวคนว่าๆเป็นคนไทยหัวโบราณ
    (ขอโทษพี่ๆด้วยนะครับ ผมว่าจะไม่พูดแล้วนะ)

6. k126

k126 New Member Member

25
    1
    0
    :D:D:D:D:D ลึกถึงกระดองใจ เลยคับ

7. Mira_rider

Mira_rider New Member Member

4
    0
    0
    ผมจะใช้ มิร่า อ่ะ ใครจะทำไม ตังค์ผม

ความสุข

8. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ผมขออนุญาติปิดกระทู้ เพื่อรอลบเลยนะครับ
    ดูแล้วเด่วจะยาว

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้