ขอคำแนะนำการซ่อมบำรุง R10 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Jack_Presea, 18 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jack_Presea

Jack_Presea New Member Member

7
    0
    0
    Presea R10

1. อยากจะไปเช็คช่วงล่างว่ามีอะไรชำรุดบ้าง แล้วก็กะทำแบบยกเซ็ตเลยครับ พี่ ๆ มีร้านไหนแถวพระราม 3 หรือใกล้เคียง(พระราม 2 ก็ได้)ที่ทำดี ราคาไม่แพงแนะนำบ้างมั๊ยคร้าบ มีคนเคยบอกผมนานแล้วว่าร้านชื่อ โชจุ่ง แถวพระราม 4 ทำดีราคาไม่ แพง มีใครเคยไปทำบ้างไหมครับ

2. ถ้าอยากจะเปลี่ยนโช้คคู่หลังของ R10 เอาแบบนุ่มนวลหน่อย น่าจะใช้ยี่ห้อไหนดีครับ และราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

3. อยากจะเปลี่ยนซีลตรงฝาวาล์ว แล้วก็แถว ๆ บริเวณเกียร์ด้วยเพราะเริ่มมีซึม ไม่แน่ใจว่ามันมีทั้งหมดกี่ตัว แล้วก็เรียกว่าอะไรบ้าง และเวลาไปที่ร้านขายอะไหล่บอกว่าซื้อซีลของเครื่อง GA16 เค้าจะหยิบของให้ถูกป่าวครับ(หรือว่าต้องบอกว่าของรถอะไร)หรือว่าต้องถืออะไหล่เดิมไปเทียบเอาครับ

4. ตามข้อ 3 ถ้าจะเปลี่ยนซีลพวกนี้ อู่ทั่วไปก็ทำได้ หรือจำเป็นต้องหาช่างที่ชำนาญนิสสันหน่อยทำให้ครับ แถวพระราม 3 หรือพระราม 2 ก็ได้มีร้านแนะนำบ้างไหมครับ

5. ยางแท่นเครื่องกับยางแท่นเกียร์ และอะไหล่อื่น ๆ ถ้าที่เชียงกงพระราม 3 มีพี่ ๆ คนไหนเคยไปเดินหาอะไหล่มันจะมีของ R10 บ้างไหมครับ

ถามทีนึงถามเพียบเลย พี่ ๆ อย่าเพิ่งรำคาญกันนะคร้าบ :p

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ :)

2. Idef

Idef New Member Member

32
    0
    0
    ลองดูครับ....

1. อยากจะไปเช็คช่วงล่างว่ามีอะไรชำรุดบ้าง แล้วก็กะทำแบบยกเซ็ตเลยครับ พี่ ๆ มีร้านไหนแถวพระราม
    3 หรือใกล้เคียง(พระราม 2 ก็ได้)ที่ทำดี ราคาไม่แพงแนะนำบ้างมั๊ยคร้าบ มีคนเคยบอกผมนานแล้วว่าร้านชื่อ โชจุ่ง แถวพระราม 4 ทำดีราคาไม่ แพง มีใครเคยไปทำบ้างไหมครับ

- ข้อนี้คงต้องคอยเพื่อนๆพี่ที่อยู่แถวนั้น มาตอบ

2. ถ้าอยากจะเปลี่ยนโช้คคู่หลังของ R10 เอาแบบนุ่มนวลหน่อย น่าจะใช้ยี่ห้อไหนดีครับ และราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

- ผมเคยเปลี่ยน รู้สึกมีแค่ คายาบ้า (คู่ละ 4500) กับ แกรเบียน (คู่ละ 7000) ราคาประมาณนะครับผมเคยใช้ทั้งคู่ไม่ต่างกัน แต่ แกรเบียน ต้องให้ช่างดัด จุดยึดสายเบรค ข้างที่ไม่ใช้ เพราะเวลายุบเยอะๆมันกระแทกตังถังดังแก๊กๆ

3. อยากจะเปลี่ยนซีลตรงฝาวาล์ว แล้วก็แถว ๆ บริเวณเกียร์ด้วยเพราะเริ่มมีซึม ไม่แน่ใจว่ามันมีทั้งหมดกี่ตัว แล้วก็เรียกว่าอะไรบ้าง และเวลาไปที่ร้านขายอะไหล่บอกว่าซื้อซีลของเครื่อง GA16 เค้าจะหยิบของให้ถูกป่าวครับ(หรือว่าต้องบอกว่าของรถอะไร)หรือว่าต้องถืออะไหล่เดิมไปเทียบเอาครับ

-ตัวฝาครอบวาล์ว ลองถอดออกมาดูครับว่าขาดไหม ถ้าไม่ ใช้ประเกนเหลว ทาแล้ว เปลี่ยนแหวนลองน๊อท ใหม่ ตัวละ 15 บาท 11 ตัว ก็ไม่ซึมแล้ว ส่วนที่เกียร์ ผมเคยเปลี่ยนสวิทช์เกียร์ ถอยเพราะมันรั่วตรงนั้น

4. ตามข้อ 3 ถ้าจะเปลี่ยนซีลพวกนี้ อู่ทั่วไปก็ทำได้ หรือจำเป็นต้องหาช่างที่ชำนาญนิสสันหน่อยทำให้ครับ แถวพระราม 3 หรือพระราม 2 ก็ได้มีร้านแนะนำบ้างไหมครับ

- ร้านทั่วไปก็ ok นะ

5. ยางแท่นเครื่องกับยางแท่นเกียร์ และอะไหล่อื่น ๆ ถ้าที่เชียงกงพระราม 3 มีพี่ ๆ คนไหนเคยไปเดินหาอะไหล่มันจะมีของ R10 บ้างไหมครับ

-ยางแท่นเครื่อง ใหม่ศูนย์ ตัวล่ะ 1000 เชียงกง ตัวละ 100 ถ้าไม่ขาดหรือทรุด ก็เปลี่ยนเป็นตัวๆเฉพาะ ที่เสียได้

3. Jack_Presea

7
    0
    0
    ขอบคุณ คุณIdef มากเลยครับสำหรับคำตอบ
    ผมไปทำตามข้อ 3 มาเรียบร้อยแล้ว เครื่องแห้งเลยครับ ตอนนี้จะไล่ ๆ ทำอย่างอื่น ๆ ต่อไป
    ผมลองไปถามร้านอะไหล่ว่ามียางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ของ Presea R10 หรือเปล่า ร้านบอกว่ามีต้องถอดมาเทียบรวมแล้วทั้งหมดใช้ 4 ตัว ราคารวมไม่เกิน 1,000 บาท ฟัง ๆ ดูแล้วมันจะใช่ป่าวครับราคานี้

4. Jack_Presea

7
    0
    0
    แล้วก็ไปทำตามข้อ 1 ที่ร้านโชว์จุ่งมาเรียบร้อยแล้วครับ หมดไปอีก 3,590 บาท ตัวเบากลับบ้านเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กุมภาพันธ์ 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้