รบกวนถามการsetupรถหน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย sakepisit, 11 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sakepisit

sakepisit New Member Member

20
    0
    0
    ศูนย์ล้อน่ะครับหลังจากที่วัดระยะล้อซ้ายขวาหน้าหลังเท่ากันหมดแล้วมุมบ้อต้องโทอินหรือเอ้าท์ครับผมตั้งไว้
    โทเอาท์เล็กน้อยประมาณ2m.m.(บานออกข้างละมิล)ถูกหรือผิดครับจะอินหรือเอาท์ขึ้นอยู่กับสไตล์การขับหรือ
    ผู้ผลิตหรือเปล่าครับหรือคาร์ทมีสูตรตั้งศูนย์เหมือนกันครับสงเคราะห์หน่อยครับและอีกเรื่องหนึ่งคือมีใครใช้
    กระบะ4ประตูหรือเปล่าครับแนะนำด้วยว่าใส่คาร์ทสะดวกไหมครับถ้าผมจะซื้อคาร์ทอีกคันไว้ขับกับลูกก็คงต้อง
    ขนไป2คันใหญ่คันเล็กคัน4ประตูจะใส่ได้ไหมครับหรือต้องถอดไปประกอบยอมรับเลยครับว่าชอบกีฬาประเภท
    นี้มากครับไม่ได้หวังไปแข่งครับแต่แค่พอให้อดรีนาลีนหลั่งตามมาด้วยเอนโดรฟีนนะครับจะได้หลับสบายและขับ
    ไล่กัน3คนพ่อลูกนะครับ(คนเล็กผมจะ3ขวบแล้วปลายปีนี้คงขับได้แล้วเสียเงินอีกแน่เลย)แล้วสำหรับผมถ้าซื้อรถ
    มือ2ประมาณrotax max ไปเลยจะเวอร์ไปเปล่าครับคือไม่อยากเสียเงินซ้ำซ้อนครับกลัวเล่นแล้วไม่จบหรือควรไล่จาก100ไป125แล้วค่อย
    MAXครับแต่ตอนยังไม่มีลูกเคยใช้evoมานะอิอิยังไงแนะนำหน่อยนะครับไว้ผมหารถไปวิ่งกับลูกได้แล้วจะไป
    เยี่ยมทุกท่านเลยนะครับ:rolleyes:

2. คาร์ท-สิค

คาร์ท-สิค New Member Member

36
    0
    0
    อยู่ที่ไหนครับ ถ้าอยู่กรุงเทพฯมาเล่นด้วยกันก้อได้ครับ ที่saeconวันอาทิตย์ครับ

3. คาร์ท-สิค

36
    0
    0
    อยู่ที่ไหนครับ ถ้าอยู่กรุงเทพฯมาเล่นด้วยกันก้อได้ครับ ที่saeconวันอาทิตย์ครับ

4. คาร์ท-สิค

36
    0
    0
    ขอโทษทีครับตอบผิดที่

5. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38

เรื่อง setup รถเป็นเรื่องละเอียดอ่อนนิดหน่อยครับ เพราะการปรับค่าแต่ละอย่างแต่นิดเดียว
    มีผลต่ออาการของรถพอสมควร แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับวิธีการขับของแต่ละคนด้วยครับ

เรื่องมุมของ camber & caster ต้องใช้เครื่องมือวัดครับ เพราะถ้าเราดูด้วยตาหรือจากตลับเมตร
    ทั้งสองข้างอาจจะถูกตั้งไว้ 2 มิลเท่ากันแต่ผลที่ได้อาจจะไม่เป็นตามนั้นก็ได้ครับ เพราะยังมี factor
    จากส่วนอื่นๆ ด้วยเช่นปีกนก คันส่ง แกนพวงมาลัย เฟรม เพราะถ้าแต่ละส่วนมีการคดงอ มุมต่างๆ
    จะเพี้ยนไปทันทีเลยครับ เรื่องค่าพวกนี้คงต้องใช้เครื่องมือครับ

แต่สิ่งที่เราตั้งเองได้คือความความกว้างของล้อหน้า และ ล้อหลัง ซึ่งผมเคยเขียนไว้ในกระทู้ใดกระทู้หนึ่ง
    ครับ ไว้ว่างๆ จะดันกระทู้นั้นขึ้นมาให้ครับ

6. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    เครื่อง rotax max 125 cc ไม่เว่อร์หรอกครับ ผมว่ามันแรงน้อยไปด้วยซ้ำครับตอนนี้
    แต่ว่าปีนี้ผู้นำเข้าเครื่อง rotax max มีการจัดแข่งโดยใช้เครื่องตัวนี้ ก็ไม่เสียเปรียบครับ
    ทนครับ ค่าดูแลรักษาถูกที่สุดเปรียบเทียบกับเครื่องยี่ห้ออื่นๆ อยากได้ไหมครับ ผมกำลัง
    คิดจะขายเฟรมผมซึ่งใช้แข่งมาสามสนามปีที่แล้ว พร้อมเครื่อง rotax max fr 125 ครับ
    เครื่องเพิ่ง overhual ชุดใหญ่มาครับ แข่งปีนี้ได้อีกทั้งปีโดยไม่ต้องทำอะไรเพิ่มครับ
    ถ้าสนใจคุยกันได้ครับ

7. sakepisit

sakepisit New Member Member

20
    0
    0
    ขอบคุณมากครับพี่เรื่องรถผมยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับว่าจะซื้อตัวไหน2หรือ4เลยครับแต่ซื้อแน่ๆเพราะ
    จำเป็นครับของพี่ที่ลงขายพร้อมเครื่อง120kใช่ไหมครับ?ผมก็สนครับแต่ลังเลอยู่ว่าควรจะเล่นประมาณ

ราคาไหนดีเพราะอยากวิ่งเล่นกับลูกเท่านั้นแต่เรซซิ่งสปิริตมันก็ไม่มีขีดจำกัดก็เลยยังตัดสินใจไม่ถูกครับ:embarassed:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้