จะส่งล้อแม็กไปต่างประเทศ จะต้องทำไงบ้างครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Hutch_eg, 15 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hutch_eg

Hutch_eg New Member Member

205
    0
    0
    คือว่า น้องชายผมมันจะให้ส่งล้อแม็ก พร้อมยางไปให้มันที่โน่นครับ มีวิธีส่งให้มันทางไหนได้บ้าง แล้วแต่ละทาง มีวิธีและค่าใช้จ่ายอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ซื้อทางโน้นน่าจะถูกกว่า ประเทศอะไรละครับ?

3. Hutch_eg

205
    0
    0
    ฟินแลนด์ครับพี่ ที่โน่นไม่ค่อยมีของสักเท่าไหร่ เพื่อนน้องยังต้องสั่งจากเมกาเลย แล้ว ใครพอทราบวิธีส่งทางเรือบ้างครับ รบกวนที ต้องติดต่อที่ไหน อย่างไร และมีวิธีไหนอีกบ้างครับ

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าจะเอาง่ายสะดวก แต่ค่อนข้างแพง ก็ส่งพวก UPS, DHL , FEDex, TNT ถ้าต้องการถูกหน่อย ให้ลองติดต่อ shipping ส่งทางเรือครับ แต่ว่ามันจะไม่ค่อยมีเรือที่ไปทางโน้นโดยตรง อาจจะต้องผ่านหลายประเทศบางทีอาจจะต้องมีการถ่ายสินค้า ซึ่งมันก็จะค่อนข้างช้า และขั้นตอนออกของจะยุ่งยากกว่า

อีกทางเลือกหนึ่งก็คือ ให้ลองไปที่อังกฤษ ฝรั่งเศส เยอรมันหรือสวีเดนซึ่งอยู่ใกล้กว่า แล้วสั่งจากทางโน้น น่าจะง่ายกว่า เสียค่าใช้จ่ายน้อยกว่านะครับ

แนะนำว่า ให้ส่งแต่ล้อไป ส่วนยางไปหาที่โน้นจะดีกว่า เพราะนอกจากสภาพอากาศไม่เหมือนกันแล้ว จะได้ไม่ต้องเสียค่าขนส่งด้วย

5. ROTA15"

ROTA15" New Member Member

8
    0
    0
    ขอแนะนำ EMS Thaipost คร้าบ
    ค่าบริการก็ตามข้างล่างเลย
    เหมือนจะง่ายแต่
    ปัญหาคือ mag มันมี 4 ล้อ ... จะกล้าแยกกล่องส่งมั้ย
    แล้วถ้ากล่องเป็นไม้....ค่าส่งนี้ไม่สามารถใช้ได้นะ....Goodluck

:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2008
  6. ta_tumm

ta_tumm New Member Member

9
    0
    0
    เคยนำเข้า ส่งออก ล้อรถ อ่ะครับ (ในนามบริษัท) จะอธิบายคร่าวๆ นาครับ
    (ขอเสริมรายละเอียดปลีกย่อย)

- ให้ส่งทางเครื่องบิน(แอร์) ดีกว่าครับ คิดว่าน้ำหนัก และแพ๊คเกจจิ้งคงไม่มาก (เดาว่าไม่น่าเกิน 60 กก. หรือ 0.5 คิวบิกเมตร)
    ไปเรือ อาจแพงกว่า และเสี่ยงต่อการหายมากกว่า ช้ากว่าเยอะด้วย
    - ให้ทำเป็นแพ็คเกจจิ้งเดียวครับ (ส่งแยกหลายกล่อง อาจถึงไม่ครบ)
    ถ้าล้อละกล่อง มีสี่กล่อง พยายามเอาสี่กล่องมารวมกันให้เป็นแพ็คเกจจิ้งก้อนเดียว (มัดรวมกันไปเลยครับ ห่อ หรือมัด ให้หนาแน่นที่สุด)
    - แพ็คเกจจิ้ง ไม่อยากให้มีส่วนประกอบของไม้อ่ะครับ (บางประเทศส่วนใหญ่ จะต้องการใบเซอการรมยากันปลวก)

สรุปดีกว่า เป็นผม ผมใช้ DHL หรือ Fedex ฯลฯ ดีกว่าครับ แพงกว่า แต่ชัวเลยครับ (ขึ้นเครื่องบิน) อาจจะมีกล่องให้เรา และแนะนำอะไรเราได้
    บริษัทชิปปิ้ง ถ้าไม่เคยติดต่อ ไม่อยากให้ใช้ครับ กลัวจะมีปัญหา

ล้อและยาง น่าจะอยู่ในพิกัด 8708.99 (ชิ้นส่วนรถยนต์) (Autopart) ไม่แน่ใจว่าฟินแลนด์ใช้พิกัดนี้ด้วยหรือเปล่านาครับ
    แต่ทางคนรับปลายทาง น่าจะเตรียมค่าภาษี (duty) 30% (โดยประมาณครับ เพราะไม่รู้ว่าฟินแลนด์ใช้เรทเดียวกับเราหรือเปล่า) จากราคาประเมิน (ฟินแลนด์ประเมิน)

มันมีวิธีที่ว่า ทางคนส่งจ่ายค่าใช้จ่าย(ค่าภาษี ค่าขนส่ง ค่าเดินพิธีการนำเข้า ส่งออก) ทั้งหมดเลย คนรับรับอย่างเดียวไม่ต้องจ่ายอะไร
    คือส่งออกแบบ DDP Term (Delivery duty paid)
    ซึ่ง DDP ผมรู้แต่ทฤษฎีอ่ะครับ ยังไม่เคยทำจริง (เคยทำแต่ CIF และ FOB)

7. CHAI-Pravet

CHAI-Pravet Guest

0
    0
    0
    แนะนำครับ เทคติก
    1. ส่งโดย Fedex/DHL/TNT ดีกว่าครับเขาจะนำส่งให้ถึงตามที่อยู่ที่ระบุไว้ หมายจ่ายภาษีเคลียร์ออกของให้ ถ้าเป็น EMS ผู้รับต้องไปรับที่ด่านศุลกากร ในประเทศนั้นๆ (บ้านเราแถวหัวลำโพง)ถ้าเขาประเมินแล้วราคาสูงกว่า 2 หมื่นบาท เหมือนกันทั่วโลก
    2. นามสกุลผู้รับกับผู้ส่งให้ตรงกันดีที่สุด (ของไม่หายไม่ชำรุดภาษีไม่แพง) ใช้โปรแกรม Excel มี Template สำหรับออกอินวอย์ ใน Invoice ก็ระบุว่าเป็นสินค้าอะไร ต่อด้วย Gift หรือ Engineer Sample (ส่วนใหญ่ผมจะให้เขาระบุเป็น Engineer Sample ยกเว้นพวก Cd หรือของชิ้นเล็กๆจะระบุเป็น Gift) มูลค่าสินค้าลงไปอย่าให้แพงมากนะครับ บางท่านกลัวว่าของหายแล้วเรียกมูลค่าสูงๆให้ก่อนจะได้ราคาชดใช้สูง แต่ผู้รับนะซิครับจ่ายภาษีอ่วม เช่น คิดจาก 35%ของราคาสินค้า+ค่าขนส่ง เป็นเท่าไหร่บวกภาษีมูลค่าเพิ่มเข้าไปอีก
    3. Pack กล่องโทรปรึกษาผู้ให้บริการส่งสิ้นค้าว่า กล่องขนาดเท่านี้น้ำหนักเท่านี้ ต้องทำอย่างไรเพิ่มเติมบ้าง แล้วโทรให้เขามารับสินค้า

8. CHAI-Pravet

CHAI-Pravet Guest

0
    0
    0
    การทำ fumigate ถ้าผมจำไม่ผิดแค่สองประเทศเอง คือออสเตเลีย กับนิวซีเลน มั๊งครับ

9. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ........ ที่นู้นมานไม่มีขายเหรอ oO"

10. Backdraft

Backdraft New Member Member

34
    0
    0
    ฮัท พี่ตอบให้ในบอร์ดนู้นแล้วนะ
    ขอรายละเอียดมาชัดๆเลยละกัน จัดให้
    รวมทั้ง Budget ด้วยนะ

***เพิ่มเติมจากข้างบนครับ Fumigation เริ่มบังคับใช้ครบทุกทวีปแล้วนะครับ ทั้ง Australia,
    Newsealand, EU, USA... หรือจะใช้เงี่อนไขของ IPPC (ISPM15) ก็ได้
    H.S. Code อยู่ใน Article เดียวกันครับ H.S. 2007 แต่รหัสสถิติอาจจะต่างกันเล็กน้อย
    ถ้าจะใช้ DDP หรือ DDU คงต้อง courier หรือไม่ก็ต้องใช้ forwarder ที่มี agent อยู่ในประเทศนั้นๆ
    จะดีกว่า เพราะการควบคุมค่าใช้จ่ายจะทำได้ง่ายกว่า
    ละก็แน่นอนที่สุดคือ ค่าส่งทางเรือถูกกว่าครับ

11. Hutch_eg

205
    0
    0

มันก็มีอะพี่ แต่แพงมากๆ แล้วก็ลายมีให้เลือกน้อยมากๆ ส่วนใหญ่วัยรุ่นที่โน่นเค้าจะสั่งนำเข้ามามากกว่า

12. gsrt

gsrt New Member Member

135
    5
    0
    เคยส่งไป USAครับ ใช้เอง และขายด้วยครับ
    ผมใช้ shipping และส่งAIR 5 วันถึงครับ 4 ล้อใช้ 2กล่อง ค่าส่งประมาณ 6000-6800 บาทไม่แน่ใจครับ
    แล้วผม ให้บริษัทออกใบเสร็จ 4วง 5000บาท และบอกว่าเป็นของมือ 2 หรือ ของตัวอย่าง
    ผมเสีย ภาษี 20 เหรียญสำหรับ 4วงครับภาษีล้อที่ USA ไม่สูงครับ ผมเคยออกของทีที่ SF and LA ครับ ราคาเดียวกันครับ
    ถ้าไม่จำเป็นอย่าส่งโดย Fedex/DHL/TNT แพงครับ ถ้าเทียบกับ USPS เพราะผมสั่ง Turboมาใหม่ ทางFEDEX ค่าส่ง 10000 บาทครับ แพงครับ
    อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวครับ ไม่แน่Fedex/DHL/TNT อาจถูกกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้