สวัสดีครับ สอบถามหน่อยครับ รถผมขับอยู่ดีๆ มีเสียงดังเอียด ฟู่ๆๆ แล้วรถก็ดับ...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Facegu Eng, 26 กันยายน 2015

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Facegu Eng

Facegu Eng Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ สอบถามหน่อยครับ รถผมขับอยู่ดีๆ มีเสียงดังเอียด ฟู่ๆๆ แล้วรถก็ดับ สตาร์ทติดครับ แต่ถ้าเปิดแอร์ก็จะดังฟู่ๆๆแล้วดับอีก เลยขับแบบไม่เปิดแอร์ ไปให้ช่างแอร์ดู เค้าเติมน้ำมันอะไรสักอย่างให้ แล้วขับเปิดแอร์ได้ ไม่ดับแล้วครับ ขับกลับบ้านมาได้ แต่ตอนนี้แอร์ไม่เย็นแล้วครับ ผมควรทำไงต่อดีครับ

2. ท่อแอร์ รั่วเปล่า

3. อัดแรงดัน เช็ครั่วระบบแอร์ดูครับ

4. Bok Steak House

Bok Steak House Guest

0
    0
    0
    คาดว่าระบบตัน เสียงเอี๊ยดที่ว่าดังมาจากครัชแอร์เพราะแรงดันสูงจนครัชรับไม่ได้ ในที่สุดคอมก็รับภาระไม่ไหวต้องระบายออกตามระบบที่เค้าออกแบบครับ คือพ่นระบายน้ำยาออกเพื่อป้องกันคอมและระบบท่อเสียหาย พอถึงช่าง ๆ ก็แค่เติมน้ำยาเพราะวัดว่าแรงดันต่ำ แต่จริงแล้วอาจต้องเปลี่ยนอุปกรณ์หลายตัว อย่างแรกลองล้างคอยร้อนด้วยปั๊มแรงดันให้สะอาดก่อน เช็คพัดลมคอยร้อนแอร์ว่ารอบปรกติหรือรอบช้าหรือหยุดหมุน ถ้าสองอย่างปรกติเช็คระบบว่าตันที่สเตนเนอร์ดรายเออร์หรือเอ็กแพนชั่นวาวล์หรือป่าว อย่าลืมเติมน้ำมันคอมสักครึ่งขวดลิโพด้วยนะครับ ไม่หายส่งข้อความมาครับ

5. Facegu Eng

Facegu Eng Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ ระหว่างเปลี่ยนใหม่กับซ่อม อันไหนคุ้มกว่ากันครับ

6. Bok Steak House

Bok Steak House Guest

0
    0
    0
    ต้องดูเสียหายที่ไหน อย่างไรครับ แต่ถ้าพัดลมเสียเปลี่ยนไปเลย ของเก่าเอามาถอดศึกษาดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้