อาการแอร์ดึงเครื่องอย่างมากจนรถโครตอืด เกิดจากอะไรครับ แอร์เย็นดีปกติ เสียงคอมก็ไม่ดัง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Kobori Porch Nattaphon, 25 กันยายน 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    อาการแอร์ดึงเครื่องอย่างมากจนรถโครตอืด เกิดจากอะไรครับ แอร์เย็นดีปกติ เสียงคอมก็ไม่ดัง

1. Boy Pinit

Boy Pinit Guest

0
    0
    0
    ด้วยคนครับ แก๊สวิ่งไม่ออกเลย

2. ชดเชยรอบทำงานไม่ปกติป่าวครับ

3. ชดเชยรอบปกติ แต่มันหน่วงๆตอนวิ่งพอแอร์ตัดรู้สึกเลยว่ามันเบาพุ่งเลย

4. อาจตัวช่วยเดินเบาเสียรึป่าว ภาษาช่างเค้าเรียกอีอ่าง

5. เวลาแอร์ทำงาน ตัวนี้จะทำไม่ให้รอบเครื่องตก

6. ถามช่างแอร์รถยนต์เข้าจะรู้ว่าเรียกอะไร

7. รถผมก็เป็น ขับทางยาวๆถึงจะรู้

8. ปรับเซ้นส์ให้อ่อนอีกนิดครับ

9. ga 15 auto ครับ

10. Ccm Chadchai

Ccm Chadchai Guest

0
    0
    0
    ของผมก็รุ้สึกได้เลย พอเปิดแอร์รอบตก เหยียบไม่ค่อยไปต้องเหยียบลงไปอีก แต่ถ้าตัดเป็นน้ำมันก็พุ่งดีขึ้นนะครับ ทุกวันนี้ถ้าอยากได้กำลังดีๆต้องปิดแอร์วิ่ง เหยียบพุงแรงดีมาก

11. เปนเหมือนกันคับ แอรหนาวมาก แต่ก็ดึงเครื่องมากเช่นกันน

12. หน้าครัชแอร์พังป่าว

13. แอร์ยังเย็นปกติไหมครับ

14. Sak Sirishoo

Sak Sirishoo Guest

0
    0
    0
    ผมเปลี่ยนคอม แอร์เลยหายน่ะ

15. Bok Steak House

Bok Steak House Guest

0
    0
    0
    เป็นอาการปรกติของคอมแอร์ที่จะใช้ 5-10 แรงม้าจากเครื่องยนต์ ทำให้เครื่องยนต์มีภาระเพิ่มขึ้น อืดแน่นอนครับ ยิ่งเครื่องยนต์เล็กยิ่งเห็นได้ชัดขึ้น ไม่เกี่ยวกับรอบเดินเบา หน้าครัชแอร์ ตัวชดเชยรอบทั้งนั้น ปรับเซนก็ไม่ช่วยครับ แต่ถ้าใช้คอมตัวเล็กลงจะกินแรงน้อยลง แต่จะทำงานนานขึ้นครับ

16. ส่วนนึงเกิดจากแผงระบายความร้อนหน้ารถสกปรกระบายไม่ออกครับ ทำให้แรงดันน้ำยาด้าน hi สูงขึ้น คอมเลยต้องใช้แรงขับมากกว่าปกติครับ

17. บางคนว่าเปลี่ยนพูลเล่ให้ใหญ่ขึ้น

18. ต้องดูว่าอาการเป็นมาเรื่่อยๆหลายเดือนหลายปีจนมารู้สึกได้หรือว่ารู้สึกเปลี่ยนได้ภายในเดือนเดียว ถ้าเป็นอย่างแรกแผงอาจเริ่มระบายไม่ออกเหมือนพี่พันธ์วัฒน์บอก ถ้าไม่หายอาจเป็นเพราะระบบน้ำยาสกปรก คอมเริ่มฝืดตามกาลเวลาแรงอัดลด ติดไฟแดงอาจไม่ค่อยเย็น ถ้าเป็นอย่างสองคอมกำลังจะไม่ไหว ถ้ามีโอกาสได้เปลี่ยนคอมต้องล้างระบบให้ดี เปลี่ยนไดเออร์ด้วยนะครับ

19. อาการเกือบเหมือนกันเลย แต่รถผม เปิดแอร์รอบเครื่องจะตกจน เครื่องสั้น พอแอร์ตัดรอบเครื่องปกติ เหมือนตอนเปิดแอร์เครื่องไม่เร่งให้ครับ เกินจากอะไรครับ

20. เหมือนคอมแอร์ทำงานหนัก เลยดึงรอบเครื่องตก

21. น่าจะคอมแอร์มีปัญหา

เพราะรถผมก็เป็น ขนาดเปลี่ยนแผงคอยร้อนใหม่ ไดเออร์ใหม่ แต่คอมมือสองเชียงกง ยังดึงเครื่องให้รอบตก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้