แรงม้าใน B16A เทคใหญ่ เกียร์ auto และ manual ต่างกันไหม

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย KAMELOT B16A, 16 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KAMELOT B16A

KAMELOT B16A New Member Member

10
    0
    0
    คือเท่าที่ค้นข้อมูลดู เหมือนว่าถ้าเป็น auto จะ 155 ps
    แต่ถ้าเป็น manual จะเป็น 170 ps
    ผมกำลังสนใจจะวางเครื่องตัวนี้อยู่ครับ เลยมาสอบถามข้อมูล
    ปกติผมขับได้ทั้ง auto และ manual อยู่แล้ว
    ถ้าแรงม้าเท่ากันคงวาง auto เพื่อให้คนอื่นในบ้านขับได้ด้วย
    และค่าเครื่องก็ถูกกว่ากันร่วมหมื่น
    แต่ถ้าเกียร์ auto ม้าหายไปตั้ง 15 ตัว ผมว่าจะวางเกียร์ธรรมดาดีกว่า
    เพื่อน ๆ พี่ ๆ เห็นว่ายังไงครับ:rolleyes:

2. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    ต่างกันแน่ๆ

3. Mugen_Mania

Mugen_Mania Guest

0
    0
    0
    เห็นด้วยเหมือนพี่ศาลคับ
    ถ้า B16+B20 แคม B16B แรงกว่าเยอะเลย
    อยากได้บ้างจังอิอิ แซวเล่นนะพี่ศาล แต่แรงจริง ๆ 226 ม้า

4. ปอนด์

ปอนด์ New Member Member

21
    0
    0
    AT มัน 155ps เหรอครับ
    ผมก็สนจะวาง AT มานานมากล่ะ แต่ไม่ได้วางซะที 555+ เงินไม่ถึง
    คิดว่ามันจะ 170ps ทั้ง AT แล้วก็ MT ซะอีก = ='

(แอบโง่มาตั้งนาน)

5. KAMELOT B16A

KAMELOT B16A New Member Member

10
    0
    0
    แล้ว B16A เติมโซฮอล์ 95 ได้มั๊ยครับ?

6. hrcwclub

hrcwclub New Member Member

15
    0
    0
    ต่างกันแค่เกียร์ไม่ใช่เหรอครับ เกียร์ธรรมดาแค่เกียร์อย่างเดียวก็ต่างกัน 16k+ แระ เครื่องก็ตัวเดียวกันนิครับ ถ้าคิดจะซื้อออโต้มาใช้ก่อนแล้วมาหาเปลี่ยนเป็นธรรมดาทีหลัง ผมว่าค่าใช้จ่ายมันจะสูงกว่าซื้อเกียร์ธรรมดามาเลยซะอีก แล้วถ้าใช้เกียร์ธรรมดาอยู่ก็ต้องทุบรถกันหน่อยเพื่อเว้าหลบเกียร์ออโต้อ่ะคร้าบบบ ข้อมูลผิดพลาดก็ขออภัย :)

7. hrcwclub

hrcwclub New Member Member

15
    0
    0
    ก็เติมได้นิครับ ผมใช้ B16A ออโต้อยู่เติมแต่แก๊สโซฮอล 95 น่ะ ลอง 91 แล้วมันอืดๆ :eek:

8. noise_noi

noise_noi New Member Member

83
    4
    0
    ซื้อเกียร์ธชรรมดาไปเลยครับ..แล้วสุดท้ายจะไม่ต้องมาเสียใจมาหาเกียร์ธรรมดาใส่ทีหลังอีกครับ (แล้วจะบาดเจ็บกว่าเดิมครับ)

9. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    155, 170 ถูกต้องแล้วครับ ถ้าไม่ได้ไปอัดกับใคร คนอื่นใช้ด้วย 155 แรงม้าก็เหลือเฟือแล้วครับ เวลาวิ่งทางไกล รอบก็ไม่สูงมาก เผลอๆ จะประหยัดกว่าเกียร์ธรรมดาอีกถ้าไม่ได้ kickdown บ่อยๆ
    แต่ถ้าอยากจะออกกำลังบ้าง เล่นเกียร์ธรรมดา ดีกว่า ไม่ยุ่งยาก ซ่อมง่าย โมได้ง่ายกว่า

10. KAMELOT B16A

10
    0
    0
    แล้วมันต่างมาจากอะไรครับ
    แคม + กล่อง หรือกล่องอย่างเดียว
    เพราะแรงม้าตัวนี้ 155 กับ 170 น่าจะมาจาก fly wheel ไม่น่าเกี่ยวกับเกียร์
    ผม serch เจอใน web ของสิงคโปร์เอาตัว auto ไปขึ้นไดโนปรากฏว่าเหลือลงพื้น 111 ตัว หรือประมาณ 71.6 % อย่างนี้ถ้าเป็นตัวเกียร์ธรรมดาก็คงลงพื้น
    บระมาณ 120 กว่าตัว (น่าจะได้ % มากกว่าเกียร์ออ:โต้เยอะอยู่)
    แล้วขอทราบอัตราทดเกียร์ของตัวออโต้หน่อยครับ พยายามค้นหาในกูเกิลแล้ว
    หาเจอแต่เกียร์ธรรมดา
    ขอบคุณครับ
    :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กุมภาพันธ์ 2008
  11. ปอนด์

ปอนด์ New Member Member

21
    0
    0
    อืมม์เครื่องตัวเดียวกัน เปลี่ยนเกียร์ แรงม้าหายไปเยอะเหมือนกันนะครับ มันต่างกันที่ตรงไหนเหรอครับ อยากรู้เหมือนกัน

12. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    อยากรู้ด้วยคนครับ เพราะใช้เกียร์ออโต้อยู่ แต่รู้สึกว่ามันแรงน้อยกว่าแคมเดี่ยวเกียร์ธรรมดาอีกด้วยครับ ( T_T )

13. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    แล้วอย่างนี้ผมแคมเดี่ยวเกียร์ออโต้ 127 ม้าโรงงาน ตอนนี้เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาแล้วม้ามันจะขยับเพิ่มขึ้นเป็นซัก140 ได้ป่าวเนี่ยะ อยากรู้ด้วยคน

14. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    แล้ว D15B Vtec หล่ะคับ

แล้ว D15B Vtec A/T กะ M/T หล่ะคับ จะ 130 ตัวเหมือนกัลเป่า แล้ววิ่งจริงๆจะเหลือเท่าไหร่อ่ะอยากรู้คับ ถามผู้รู้หน่อย

15. ไม่เคยได้ยินว่ามี 155 ครับ

เท่าที่รู้คือ 170 เท่ากัน แต่เกียร์ auto แรงม้า แรงบิด จะ loss ไปในชุด ทอร์ค ฯ มากกว่าเกียร์ manual เท่านั้นเอง แรงม้าจริงที่ลงพื้นเลยน้อยกว่า แต่ผมคิดว่า แรงม้า flywheel คือ 170 เท่ากันครับ

ถ้าผิดพลาดขออภัยครับ

16. hi_ae

hi_ae New Member Member

158
    0
    0
    แล้ว D15B Vtec หล่ะคับ
    แล้ว D15B Vtec A/T กะ M/T หล่ะคับ จะ 130 ตัวเหมือนกัลเป่า แล้ววิ่งจริงๆจะเหลือเท่าไหร่อ่ะอยากรู้คับ ถามผู้รู้หน่อย

รอคำตอบด้วยคนคับ

17. broom

923
    46
    0
    พอดีว่า ข้อมูลของ Eg มันอ่านไม่ออกแล้ว ใครเปิดอ่านได้ช่วยดูหน่อยนะครับ ผมเลยเอา link ที่เป็นของ ek มาให้ดูว่ามันเป็น 155, 170 แล้วก็มีอัตราทดเกียร์ด้วย

http://www.honda.co.jp/factbook/auto/CIVIC/19950904/cv95-038.html

18. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    เกียร์ออโต้แรงมาน้อยกว่าครับ ต่างกันที่กล่องครับ

19. KAMELOT B16A

10
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ
    ว่าแต่ตารางที่คุณ broom เอามาให้ในช่องที่อยู่ใต้เกียร์ 5 มันแปลว่าอะไรครับ

20. broom

923
    46
    0
    อัตราทดเกียร์ถอยหลังครับ ถัดไปก็เฟืองท้าย

21. KAMELOT B16A

10
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ Broom ครับ
    ที่ 100 km/h เกียร์ออโต้ ที่เกียร์ 4 ใช้รอบประมาณ 2700
    เกียร์ธรรมดาที่เกียร์ 5 ใช้รอบประมาณ 3200
    ต่างกันจัง

22. POP1976

POP1976 New Member Member

35
    0
    0
    เท่าที่รู้มา มี รีเทินเนอร์ กะแคมด้วยนะครับที่ไม่เหมือนกัน

23. Slowmotion 02

Slowmotion 02 New Member Member

79
    0
    0
    มีวิธีดูแคม B16A มั้ยคับมันต่างกันตรงไหนอ่ะ
    ไอauto กับ manual อ่ะคับ
    แล้วแคม B16B กับ B16A ด้วยคราบมันดูยังไง
    ขอบคุณครับ

24. CHA.STB

CHA.STB New Member Member

1,052
    3
    0
    :sad::sad:ได้ความรู้ดีจัง.เอาอีก

25. broom

923
    46
    0
    แคมไม่เหมือนกันครับ แต่รีเทนเนอร์เหมือนกันครับ

26. broom

923
    46
    0
    แคมออโต้ กับ ธรรมดา ไม่ทราบเลยครับ แต่ถ้าเป็นของ B16b มันจะมี ร่องที่ปลายแคม อยู่ 2 ร่อง ของ b16a จะไม่มีครับ

27. Slowmotion 02

Slowmotion 02 New Member Member

79
    0
    0
    ขอบคุณคับถามอีกนิดนะคับแล้ว....แคม B16b จะดูยังไงว่าเป็นเกีร์ยธรรมดาคับมีคนเขามาขายผมแต่ผมดูไม่รู้เรื่องพอถามคนขายเขาก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกันว่าเป็นแคมเกีร์ยอะไร พอดีรถผมเป็น B16a เกีร์ยธรรมาดาคับ รบกวนหน่อยนะคับเผื่อมีข้อมูลถ้าไม่มีจริงๆก็ไม่เป็นไรครับขอบคุณมากครับ

28. KAMELOT B16A

10
    0
    0
    เท่าที่ทราบมา B16B ไม่มีเกียร์ออโต้นะครับ

29. Slowmotion 02

79
    0
    0
    ขอบคุณคับแล้วแคม B16b ดีกว่า B16a จริงหรือเปล่าคับ(ขอบคุณมากๆคับได้ความรู้ทั้งนั้นเลยคับกระทู้นี้).....รบกวนหน่อยนะคราบบบบ

30. Ton_Ac

Ton_Ac New Member Member

109
    0
    0
    ถามหน่อยนะครับ ความเร็วปลาย B16A Auto ได้เท่าไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้