NV มีกลิ่นน้ำมันฉุนมากระหว่างใช้ และหลังจอด 30นาทีตอนเครื่องยังร้อนอยู่

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Ball-An-ANgel, 15 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ball-An-ANgel

Ball-An-ANgel New Member Member

24
    0
    0
    คือ NV ปี 95 เครื่องคาบู ของคุณแม่ยกมาให้ใช่อ่ะคับ
    แต่ว่า เครื่องมันชอบเสียงดังมากๆ และพักหลังใช้ ก็กินน้ำมันดูดดื่มมากๆ (ตก 6โลลิตรอ่ะคับ)
    และก็ได้กลิ่นน้ำมันฉุนมากๆเข้ามาในห้องโดยสารจนเวียนหัว ข้างนอกรถก็ฉุน ขนาดดับเครื่องไปแล้วตั้ง 30 นาที กลิ่นก็ยังโชยอยู่เลยอ่ะคับ

เลยอยากขอคำแนะนำเพื่อนๆ พี่ๆ ในคลับอ่ะคับ

1. เครื่องผมมันรั่วอะป่าว
    2. มันซดน้ำมันเก่งไปมั้ย???
    3. ระหว่าง หาเครือง NV หัวฉีดมาลง กับ เอาเครื่องเดิมไปโอเวอฮอลล์ อันไหนดีก่ากันคับ(เพื่อนผมสองคนมันเถียงกันอยู่ แต่มันไม่ได้ขับ NV เลยอยากถามคนรัก NV มากก่า)
    4. เปลี่ยนเครื่อง หาเครื่องยากมั้ยครับ ราคาแพงมั้ย
    5. เอาเครื่องคาบูเดิม ไปโอเวอฮอล์ หรือ ฟิตใหม่ แพงมั้ยคับ???
    6. มีแผนจะติดแกสด้วย เปลี่ยเครื่อง หรือ ฟิตเครื่อง อันไหนเป็นทางเลือกที่ดีกว่ากันคับ???
    7. มีร้านแนะนำ สำหรับกรณีทั้งหมดมั้ยคับ (เปลี่ยนเครื่องเอย ฟิตเครื่องเอย ติดแกสเอย)

ปล. รถหมายเลย 16 จากกระทู้นี้ http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=192037 สวยมากมายคับ อยากทำข้างๆให้โดคนล้อเป็นแบบนี้บ้างจัง แพงมั้ยคับ

รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับผม

ขอบคุณคับ

บอล

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ลองดูสายท่อน้ำมันก่อนเข้าคาร์บูใต้กรองอากาศมันจะมีซึมๆออกมารึเปล่าถ้ามีแสดงว่าสายจะแตกแล้ว ถ้า6โลลิตรมันซดมากนะนั่น ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเครื่องได้แล้วมั้งครับ

3. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    เออขอตอบครับ อาการนี้ผมกับอาจารย์วิทเคยเป็นครับ บางทีมันอาจไม่ได้รั่วอะไรเลย เพียงแต่ว่าระหว่างรถเรา ห้องเครื่องกับในตัวคนนั่งอะมันมีรู เราต้องอุดลอยรั่วหรือรูนั้นๆ ถ้าผมจำไม่ผิดอาจารย์วทิย์บอกว่า ให้ใช้ฟองน้ำอุดเอานะครับ ไอตัวนั้นมันจะอยู่แถวๆตรงที่ จดตัวเลขรถ ระหว่างห้องเครื่องกับห้องผู้โดยสาร

4. Ball-An-ANgel

Ball-An-ANgel New Member Member

24
    0
    0
    ขอบคุณมากคับพี่ๆ

แต่ผม ดูไม่เป็นล่ะสิ ผมสามารถเอารถไปให้พี่ Singcoohteam กับ พี่ teerapong001 ดูได้มั้ยคับ
    บอกตามตรง ไม่อยากไปตามอู่ กลัวโดนฟัน เข้าออโต้เซิล์ฟหลยครั้ง ไม่เห็นจะแก้ได้เลย บอกว่า ปกติๆๆๆ ตลอดเลยอ่ะคับ

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    รถผมเคยเป็นนะได้กลิ่นปั๊ปรีบกลับบ้านไม่กล้าขับเลยกลัวไฟไหม้.........ตามที่ของผมเป็นคือท่อน้ำมันที่จะเข้าคาร์บูมันซึมตามสายรัดแล้วก็มีบางสายเสื่อม
    กรอบจากความร้อนเครื่องยนต์ แก้ไขโดยการเปลี่ยนท่อเส้นใหม่แล้วก็เปลี่ยนสายรัดท่อใหม่ก็หายแล้วครับ:D:D

6. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ตามข้างบนเลยพี่น้อง

7. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามนั้นครับ อิอิ

8. denny

denny New Member Member

224
    2
    0
    ตาม nv1020 เลยครับ รถผมก็เคยเป็นครับ รีบ แก้ไข อันตรายครับ (ไฟไหม้) เปลี่ยนสายใหม่ไม่กี่บาทครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

9. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

1. ตรวจสอบทางเดินน้ำมัน...สายยางหรือปั้ม....
    2. ซดมากเลย....
    3. แล้วแต่งบในเป๋า...งบมากก็ยกเครื่องหัวฉีดมาลง..งบน้อยก็ซ่อมเอา
    4. เครื่องเซียงกงไงเพียบ
    5. ไม่รู้
    6. ถ้าเปลี่ยนเครื่องเป็นหัวฉีดแล้วติดแก๊สจะดีกว่า...จะไม่มีปัญหามากแต่ถ้าซ่อมเครื่องเดิมแล้วไปติดแก๊สปัญหาก็เยอะขึ้น...
    7. ไม่มีครับพอจะรู้แค่เนี้ยอ่ะ....อื่นๆไม่รู้

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    มาครับไปมิตติ้ง เชียงกงกันครับ

11. thai_thai

thai_thai New Member Member

65
    1
    0
    รถผมก็เป็นลองดูที่ปั้มน้ำมัน AC ข้างๆมันจะมีรูหายใจของผมรั่วออกตรงนั้น
    แล้วกินน้ำมันมากๆหรือติดเครื่องแล้วเปิดฝากระโปรงดูครับ

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ขันน๊อตยึดสายรัดน้ำมันให้แน่นก่อนดูก็ได้ครับ

13. Ball-An-ANgel

24
    0
    0
    อิอิ ผมเปิดฝากะโปง แล้วก็ดูไม่รู้เรื่องเลย
    เดี๋ยวพุ่งนี้จะถ่ายรูปในฝากะโปง แล้วฝากพี่ๆบอกหน่อยนะคับ ว่าจะต้องไปเช็คจุดไหน
    พอดีมือใหม่มั่กๆอ่ะคับ หัดขับได้ไม่ถึงสามเดือนเลย (ยังไม่พ้นช่วงโปรเบชั่น) หุหุ

14. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    มา meeting ซักครั้งครับเดี๋ยวช่วยๆกันดูให้...:D

15. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เห็นด้วยเป้

16. Ball-An-ANgel

24
    0
    0
    วันเสาร์ที่ 8 ถ้ารถว่าง จะเอาไปแน่คับ

บอล

17. green nv #032

2,789
    89
    0
    ยินดีครับ...:D

18. Ball-An-ANgel

24
    0
    0
    มาอัพเดทคับ

เมื่อวานเอารถไปบ้านเพื่อนให้มันดู ปรากฏว่าเจอคราบน้ำมันเป็นทางใต้สายยางสามจุด และมีจุดนึงที่เห็นเป็นน้ำมันเจิ่งๆตรงหัวน๊อตใต้เครื่องกรองอ่ะคับ

เพื่อนเลยให้ไปร้านเพื่อขันสายใหแน่น ปรากฏว่า สายมันใหญ่ไป มันก็เลยรัดได้ไม่แน่นพอ เลยเปลี่ยน

ตอนนี้ กลิ่นหายไปแล้วอ่ะคับ ก็คงเป็นเพราะน้ำมันรั่ว และสายเก่าอ่ะคับ

ปล. โชคดีมากเลย เพราะเกลับพิ่งขับไปกลับ นครสวรรค์มาอ่ะคับ ดีที่ไม่เกิดประกายไฟ หุหุ

19. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    ปัญหาได้รับการแก้ไข ดีใจด้วยครับ

20. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ดีใจด้วยครับที่เจอต้นเหตุแล้ว แต่ก็เสียวเหมือนกันนะไปตั้งนครสวรรค์:D

21. Ball-An-ANgel

24
    0
    0
    ตอนจะเอาไปก็คิดว่าไม่เป็นไร แถมขับไปกลับจากนครสวรรค์ลงมาสิงห์บุรีตั้งสองสามรอบแล้วค่อยขึ้นไปจบที่นครสวรรค์อีกทีก็ไม่เห็นเปนไร

ถ้าไม่ได้แก้ ไม่รู้ว่าจะเป็นระหว่างทางนครสวรรค์ ชัยนาทลงมารึป่าวเนี่ยสิ 555

22. nv1020

3,195
    302
    83
    :D:D

23. green nv #032

2,789
    89
    0
    ยินดีด้วยครับ...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้