ปัญหาที่พบบ่อยๆ สำหรับ NV มีอะไรบ้างครับ รบกวนคนที่เคย ซ่อมช่วยบอกหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย num31, 15 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. num31

num31 New Member Member

11
    1
    0
    อยากได้สักคันแต่ ว่าจะซื้อมือสองน่ะครับ รุ่นที่มีแคบ

อยากทราบนะครับว่า ส่วนไหนที่ซ่อมกันบ่อยหรือมีปัญหา ประจำสำหรับ NV น่ะครับ

รบกวนคนที่เคยซ่อม บอกหน่อยนะครับ แล้วซ่อมยังไงราคาเท่าไหร่ น่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม

2. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    55

ส่วนมากมักจะเป็นช่วงล่างเสียงดัง ไม่นุ่มนวล กระด่าง ตั้ง 0 ไม่ตรง เพราะรถเล็กเบา กินขวาด้านคนขับ ต้องตั้ง 0 เผื่อไว้ ไม่มีเงินเติมน้ำมัน :cry:ที่สำคัญปัญหาที่พบบ่อย ไม่มีเงินแต่งรดดดดด

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กุมภาพันธ์ 2008
  3. num31

11
    1
    0
    คิดเรื่องเติมน้ำมันเหมือนกันพี่ 55 ขำดี

แนะนำเติมแก๊สดีป่ะพี่

แต่ทำไมมันเอียงง่ะ แพงไหมครับ เสียศูนย์เนี่ยแย่เลยเนอะ ขับเร็วก็แย่ดิ

ขอบคุณนะครับที่ตอบ

NooM Cobra ถูกใจสิ่งนี้
  4. Ball-An-ANgel

Ball-An-ANgel New Member Member

24
    0
    0
    รถแม่ผมนะ คือ NV ปี 95 เครื่องคาบู
    เครื่องมันชอบเสียงดังมากๆ และพักหลังใช้ ก็กินน้ำมันดูดดื่มมากๆ (ตก 6โลลิตรอ่ะคับ)
    และก็ได้กลิ่นน้ำมันฉุนมากๆเข้ามาในห้องโดยสารจนเวียนหัว ข้างนอกรถก็ฉุน ขนาดดับเครื่องไปแล้วตั้ง 30 นาที กลิ่นก็ยังโชยอยู่เลยอ่ะคับ

อย่างอื่น ก็เหมือนข้างบนคับ ศูนย์ตั้งแล้วตั้งอีก จนเลิกตั้งไปแล้วอ่ะ แข็งด้วย ไม่นิ่มเลย ปวดตูด
    แต่ชอบเพราะมันปรู๊ดปร๊าดเชียว

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    คงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกจ้า แหม ก็หาดูสภาพที่ดีๆสิจ๊ะ เอาปี2003ขึ้นมาก็แหล่มอยู่นะ ไม่แพงจนเกินไป รถใหม่ๆยังมีโอกาศเสียเลยครับขอบอก นับประสาอะไรกับรถเก่าครับ

6. มันก็ทั่วๆไปคับ พวกไดชาร์จ ไดสตาร์ท คอมแอร์ หม้อน้ำ ก็ไม่กี่ตังค์คับ แพงขี้นมาหน่อย ก็พวกฝาสูบร้าว เห็นเจอกันบ่อย อันนี้ก็มีหมื่น+- อ่ะคับ แต่ก็ใช้คุ้มอ่ะคับ กว่าจะเกิด อย่างผม ฝามาแตกประมาณ เกือบ 2 แสนโล แล้ว ถ้าขับถนอนๆ ก้คงยังไม่แตกคับ

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    รีบเช็คสายน้ำมันเลยอาการน้ำมันรั่วตามสายรั่วมากระวังไฟจะไหม้รถเอาเปลี่ยนสายตัวรัดสายใหม่นะรีบเลย!!!!:):)

8. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ใช่ครับ อย่าลืมพกถังดับเพลิงติดไว้ด้วยนะครับ

9. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ที่สำคัญปัญหาที่พบบ่อย ไม่มีเงินแต่งรถ....ให้แหล่มๆเหมือนพี่ๆน้องๆในคลับนี่แหละ

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    อะไหล่ ที่เป็นยาง ครับ

ห้าปี ขึ้นไป มีแน่ๆครับ ทุกยี่ห้อ
    ที่เจอบ่อยก็
    ยางหุ้มเพา
    ยาง รางกะจกและสักหลาด
    ยางบูธ ช่วงล่าง
    ยาง ยาง ยาง และก็ยาง

11. pungpon

pungpon New Member Member

180
    13
    0
    ปัญหาที่ผมพบบ่อยคือ เกียร์ 3 ปลายโดน 1J โบสวนทุกทีเลย อิอิ เอาเป็นงานนะครับคือหาของแต่งเซียงกงยากนิดนึง ย้ำนะครับ ของแต่ง

12. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ซ่อมบ่อยๆ อันนี้ต้องให้คนใช้รถทุกวันตอบ ของผมจะเป็นแนวเปลี่ยนตามอายุการใช้งานของอะไหล่ตัวนั้นๆซะมากกว่า:D

13. เท่าที่ใช้ตัว wingroadปี2002 ตั้งศูนย์ไม่มีปัญหา มีสเปคตรงรุ่นคับ แต่ต้องเลือกเครื่องตั้งรุ่นใหม่ๆหน่อย
    ช่วงล่างยังไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลย นอกจากยางหุ้มเพลาอย่างเดียว ลูกหมาก โช๊ค ลูกปืน ยังเดิมๆ รถวิ่ง
    มา 160000 กิโล ผมว่าตัวใหม่ทนเหมือนกันนะคับ
    ถ้าเกี่ยวกับเครื่องอุปกรณ์ที่เปลี่ยนไปไม่เยอะจำได้เลย
    1. ยางฝาครอบวาวล์
    2. โอริง + ซีล จานจ่าย
    3. วาวล์น้ำ
    4.ท่อยางหม้อน้ำ ทั้งหมด
    5.สายพาน ทั้งหมด
    6. ลูกปืนลูกรอกสายพาน
    7. สายหัวเทียน อันนี้ยังไม่เสีย แต่เปลี่ยนใส่อันใหญ่ๆ
    ปั้มน้ำ จะเป็นรายการต่อไปคับ สรุปจะเห็นได้ว่าส่วนมากจะเป็นรายการที่เราจะต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว
    ตัว wingroad ให้ความเห็นว่าทนคับ ถ้าเทียบกับระยะทางที่วิ่งมา
    ปล. รถพี่สาว altis เปลี่ยนโช๊ค ลูกปืนล้อทั้ง4ล้อ และที่เห็นอยู่ตอนนี้คือซีลหน้าเครื่องน้ำมันเครื่องซึมคับ
    รถปีเดียวกัน วิ่งแค่ 90000 โลเองอ่ะ

14. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ของผมเป็นแบบแวนนะเรื่องแอรืไม่เย็นนะ
    ส่วนประกอบอื่น ๆ ก็ตามอายุรถครับ
    ถ้าเราดูแลดีก็ไม่มีปัญหาครับ

15. YAmodels

YAmodels New Member Member

117
    1
    0
    ของผมก็แวน
    ปัญหาคือ...ไม่มีตังใส่แม็ก

16. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    อิอิ เหมือนกันเลยครับ

17. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ค่อยๆทำค่อยๆแต่งไปครับ มีน้อยแต่งน้อยตามสมควรครับ

18. num31

11
    1
    0
  19. ฝาสูบแตกไงคับ

20. ถ้าแฟนอ้วนหรือ(เมีย) จะทำให้ช่วงล่างด้านซ้ายชำรุดเร็วครับ
    เวลาเราซื้ออะหลั่ยเราต้องซ้อเผื่อครับ เช่น โช๊คขวา1อัน โช๊คซ้าย2อันเป็นต้น
    ขอบคุณครับ

21. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    ปัญหาเดียวกันเลยอ่ะคับ ไม่มีตังค์ใส่แม๊ค กับสเกิส

ค่อยๆแต่งกันไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้