อยากถามว่าช่วงล่างB14 เรามันเปนแบบเก่าใช่มั้ย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Fernandes, 6 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Fernandes

Fernandes New Member Member

37
    6
    0
    คือว่าไปนั่งรถเพื่อน Civic ตาโตใส่แค่ปริง Apex ก็ไม่เด้งและไม่กระด้าง มาก ส่วนพวกรุ่นใหม่ๆๆนี่ไม่ต้องพูดถึงเลยไม่กระด้างและไม่เด้งเลย
    เลยสงสัยว่า B14 อย่างเราๆจะสามารถนิ่มๆ ได้อย่างพวกรถ รุ่นใหม่ๆได้มั้ย
    ปล.รถเพื่อนๆผมทุกคันโหลดเท่ากันหมด

2. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    ที่ว่าสปริง Apex นี่ โช้คอะไรกันอ่ะครับ...
    มันก็ขึ้นอยู่กับโช้คด้วย

แล้วอีกอย่าง ก็ต้องขึ้นอยู่กับค่า k ของสปริงด้วย
    ถึงแม้จะเป็นสปริงยี่ห้อเดียวกัน แต่ค่า k ของรถแต่ละรุ่นก็ไม่ได้เท่ากัน

แล้วก็ไม่ได้หมายความว่ารถใหม่ๆ ออกมาช่วงล่างจะนิ่มทุกคันนะ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมใช้ CIVIC FD 2.0 อีกคัน
    แล้วก็เห็นได้ชัดเจนพอสมควรนะว่า ช่วงล่างแข็งใช้ได้เลยทีเดียว
    เมื่อเทียบกับ B14 ตอนใหม่ๆ แล้วจะนิ่มและย้วยกว่าเยอะ

เท่านี้ก่อนดีกว่า รอท่านอื่นมาเสริม
    เพราะที่ผมตอบไปก็แค่ความรู้สึก และความคิดส่วนตัว
    ผิดมั่ง ถูกมั่ง ...

3. Fernandes

37
    6
    0
    รถเพื่อนๆโชคเดิม โรงงานหมดครับผม มีแต่ใส่ปริงโหลดเท่าน้าน
    ปล.ถามพี่นัยโอนิดนะครับแล้วส่วนตัวพี่นัยโอใช้โชคอาไรปริงอาไรครับแล้วความรู้สึกจากปริงนั้นเทียบกับ Civic แล้วคิดว่าไงครับ

4. kob_tl

kob_tl New Member Member

99
    5
    0
    เปลี่ยนสปริงมาเหมือนกัน

เปลี่ยนสปริงโหลด ของ APEX มาแต่ใช้โช้คเดิม ข้างหน้าเตี้ยลงมาประมาณ 2 นิ้งมั้งไม่แน่ใจ แต่ที่่รู้ๆกระด้างกว่าเดิมเยอะเลย

ImpulseNaiO_HTT ถูกใจสิ่งนี้
  5. Fernandes

37
    6
    0
    แล้วอยากถามคนที่ใส่ HR+monroe มันนิ่มใกล้เคียงรถเดิมๆมั้ย
    ถ้ามันนิ่มผมจะได้ลงทุนอีกนิด- -.

ImpulseNaiO_HTT ถูกใจสิ่งนี้
  6. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    โช้คโคนี่ สปริงไอบัค คร้าบ...

อารมณ์ที่ได้ ก็แข็งกะลังดีนะผมชอบ
    เข้าโค้งสำหรับผมว่าดีมากๆ แล้วล่ะ

แล้วก็สำหรับเจ้า FD บอกได้คำเดียวเลยว่า
    ความรู้สึกที่ได้ทดลองขับตัว 1800 ของศูนย์นะ
    นิ่มกว่าเยอะ ไอ้เราก็เลยคิดว่าจะเหมือนตัว 2000

แต่พอตอนออกรถมา(ตัว 2000) เออเว่ย มันแข็งกว่าอ่ะ
    มันรู้สึกรับรู้ได้เลยว่าแข็ง ผิดกับAltis อย่างสิ้นเชิง

ประมาณนี้ล่ะคับ

7. Fernandes

37
    6
    0
    ครับผม ขอบคุนมากครับ

8. ImpulseNaiO_HTT

2,136
    738
    0
    ด้วยฟามยินดี แบบไม่ค่อยมีสาระค้าบบบบ...

เพราะเป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ เลย

9. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ผมว่านะ รถใหม่เครื่องแรงบอดี้เดิม โรงงานคงคำนวนมาแล้วล่ะ ว่าต้องทำให้มันรับกันได้ ว่ามะๆ

ส่วนเรื่องที่ว่าอยากได้ความนุ่มนวลเหมือนเดิม ในสภาพโหลด ผมว่า มันขัดแย้งกันอยู่นะครับ เหมือนอยากแรงแต่ไม่กินน้ำมันมันทำยากอยู่น่ะ เอาแค่ว่า แบบนี้ลงตัวสำหรับเรา ก็โอเคแร้วครับ

ปล. นอกจากโช๊คสปริงแล้ว ดูเรื่องยางด้วย อาจช่วยได้อีกเยอะครับ

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  11. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    คิดมากไปปวดหัวน้า

12. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    มาแระถ้า มอนโล+h&r โออยู่นะเพราะใส่แล้วโดยส่วนตัวชอบ

แต่มานก้อขึ้นอยู่กับช่วงล่างเราด้วยว่าพวกลูกหมากสภาพเปนไง
    :)

ปล.ไม่ไหวแระสิปริงเก่าอ่ะน้องกล้วย

13. Fernandes

37
    6
    0
    สมควรแก่เวลาแล้วครับพี่ ทั้งสปริงทั้งตัวผมเริ่มแก่ขึ้นเลยต้องการความนุ่มนวลมั่งละ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้