ใครเคยล้างลิ้นปีผีเสื้อมั่งอ่ะ ถามหน่อย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sk_nv 2000, 14 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sk_nv 2000

sk_nv 2000 New Member Member

191
    3
    0
    ค่าล้างแพงไหมและที่สำคัญมันอยู่ส่วนไหนของเครื่องเนี่ย
    ปกติจะต้องล้างไหมและนานแค่ไหนถึงต้องล้างและช่วยไรได้บ้างครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าที่ตอบคร๊าบบบบบ

2. ถามเรื่องซ่อม เรื่องถอด club nv เค้าไม่ค่อยรู้หรอกครับ แต่ถ้าถามว่า วางเครื่องรัยดี โหลดเตี้ยเท่าไหร่ แม็กอะรัย จะชำนาญทางด้านนี้มากกว่าครับ คุณก้อเห็นอยู่ว่าไม่มีใครตอบคุณเลย

3. ล้างเองก็ได้คับ ถ้าเครื่องมือพร้อม ผมก็ล้องเอง ใช้ SONEX กระป๋องเขียง+น้ำมัน95 ถอดยังไง ล้างเสร็จ
    ก็ประกอบกับอย่างนั้นคับ

4. ไม่มีใครรู้หมดซะทุกเรื่องหรอกคับ อันไหนเคยมีประสบการณ์ ก็บอก อันไหนไม่
    รู้ก็เงียบ ดีกว่าบอกมั่วๆคับ:)

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ถูกถ้าจะบอกมั่วสู้เงียบไว้ดีกว่าบอกเค้าไปมั่วแล้วพัง

6. เวรกรรม.......อะไรกันครับเนี้ย :confused::confused::confused::confused::confused:

ลิ้นปีกผีเสื้อเหลอครับ มันอยู่ตรงไหนครับ ถ้ามันอยู่ตรงคาร์บูหรือหัวฉีดก็ถอดล้างมันทั้งหมดเลย( หรือป่าวหว่า ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะ ผมอาจมั่ว )

7. วัตถุดิบในการเผาไหม้ของเครื่องยนต์ คือ น้ำมันเชื้อเพลิงและอากาศ ที่เราเหยียบคันเร่งนั้น เป็นการเพิ่มอากาศให้เข้าสู่กระบอกสูบมากขึ้น ไม่ได้เป็นการเร่งเพิ่มน้ำมันเชื้อเพลิงโดยตรง แต๋ก็จะมีกลไกให้ปล่อยน้ำมันเชื้อเพลิงมากขึ้นตามอากาศที่มากขึ้น (รถส่วนใหญ่ในปัจจุบัน่ควบคุมจัดการโดยคอมพิวเตอร์รถ)

ลิ้นเร่งหรือลิ้นปีกผีเสื้อ(Throttle valve) จะอยู่ในเรือนลิ้นเร่ง(Throttle body) ถูกคุมโดยสายคันเร่งจากแป้นที่เหยียบคันเร่งรถ เพื่อให้ลิ้นเร่งเปิดมากน้อย ให้อากาศเข้าสู่กระบอกสูบ มากน้อยตามต้องการ

topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2007/05/V5407334/V5407334.html - 173k -

เอาไปเลยครับระเอียดดีมีรูปพร้อมไม่ต้องพูดพร่ำทำเพลงลุยเลยครับ ถ้าอยู่ใกล้กันเด่วผมพาม้าง(รื้อ)ทำเลย

8. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    เข้าร้าน โดนไป 400 บาทครับ หุหุ

9. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ใต้กรองอากาศอ่ะครับ สังเกตุจุดที่อยู่ของสายเร่งในห้องเครื่องก็ได้ครับผม...:D

10. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ถอดกรองอากาศออก ใช้น้ำล้างคาบูแบบฉีด ฉีดอัดเข้าไปจนหมดกระป๋อง 120 บาทเองทำเองง่ายนิดเดียวใครก็ทำได้ ถ้าใจ

11. ผิดพราดครับขออภัย ยังไม่ค่อยตื่ยเต็มร้อย :p:p:p

เอานี่ไปดูเล่นๆครับ

12. มีอะไรจะถามอีกไหมครับคุณพี่ ถ้าไม่รู้จริงๆจะหามาตอบให้จงได้เด้ออออ :):):):):):)

13. อ้าวเกือบลืม ขอบคุณคุณชัยพรมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับขอบคุณๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ขอบคุณหลายๆเด้อครับ

15. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เห็นอันนี้แล้วขัดลูกตามมากเลย บางครั้งที่พวกเพือนๆๆพี่ๆๆในคลับเค้าไม่ตอบเพราะว่าบางครั้งตอบไปคุณก็เล่นหายไปเลยผลเป็นยังไงก็ไม่แจ้งมาแล้วก็อีกเรื่องหนึ่งบางคำถามคุณถามมามีคนไปตอบไปแล้วแต่คุณไม่คิดจะหาข้อมูลหรือกดดูกระทู้เก่าๆเลย (ไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้นะครับ)แล้วอีกอย่างนะครับยกตัวอย่างที่ตาเล็กบอกก็ได้ครับคนไม่รู้ทุกเรื่องหรอครับถ้ารู้ทุกเรื่องนะครับเค้าไปเปิดบริษัทผลิตรถยนต์แล้วครับ

ส่วนอีกอันหนึ่งที่รับไม่ได้นะครับ ลูกผู้ชายนะครับจะมาโพสอะไรก็ช่วย LOG IN มาด้วยนะครับเค้าจะได้รู้ว่าคุณคือใครอย่าหลบเลยครับ

ปล . อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ ผมไม่ชอบคนที่ทำตัวแบบนี้บอร์ดเราสงบและรักกันมานานถึงมีเถียงก็กันก็ในความคิดเห็นไม่ตรงกันแล้วก็รู้ว่าใครคือใคร ไม่ต้องมาหลบๆๆซ่อนถ้าผู้ดูแลดูว่าข้อความนี้ไม่มีก็ลบได้นะครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2008
  16. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    มาแบบวัยรุ่นอีกและลุง ช่างเค้าเหอะอยู่อย่างสงบดีฝ่าลุง วันที่แปดค่อยมากินหมึกย่าง เข้าใจ๋

17. pop-ja

2,068
    235
    0
    ก็ว่าจะเข้าใจนะตาแต่เห็นมันขัดตาวันที่แปดไปกินหมึกไข่ดีกว่า :D

18. สงสัยอ้ายป๊อปมานจะร้อน ต้องไปดับร้อนเป็นเพื่อนมันอีกแล้วตรู

19. pop-ja

2,068
    235
    0
    ร้อนดิ วันมฃทาเลนวายก็เห็นคนอื่นเดินเป็นคู่ๆๆไอ้เราก็ทำงานตั้งแต่เช้ายันตี 5 โทรร้อนเลย ว่าแต่ข้อเสนอดีจิงไปวันไหนดีละ เอิ๊กๆๆๆ:D

20. sk_nv 2000

sk_nv 2000 New Member Member

191
    3
    0
    เหอะๆๆ ไม่น่าตั้งกะทู้นี้เลย ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ
    (ใครอ่ะเขียนไม่มีดีเลยว่าไม่ค่อยรู้ ใช่ใครจะไปรู้หมด
    กูก็ไม่รู้ว้อยถึงถาม ตัวเขาเองก็ไม่รู้เพราะเขาก็ไม่ตอบ อ่าๆๆๆ ขอว่าหน่อย)

21. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    :D:D

22. pungpon

pungpon New Member Member

180
    13
    0
    เป็นเรื่องระซิ ใจเย็นพี่น้อง

23. pop-ja

2,068
    235
    0
    555555 ถ้ามีอะไรงง ก็โทรมาถามได้เบอข้างๆๆ:D

24. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ใจเย็นๆ คลับเดียวกันครับ เดือนกุมภาพันธ์ นี้เป็นเดือนแห่งความรักจร๊า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้