ใครพอทราบ วิธีการซ่อมกระจกไฟฟ้าเองบ้างเปล่าคับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย inno, 31 พฤษภาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. inno

inno Guest

0
    0
    0
    ใครพอทราบ วิธีการซ่อมกระจกไฟฟ้าเองบ้างเปล่าคับ คือผมอยากรู้ง่ะคับเผื่อเป็นแนวทางในการซ่อมครับ เพราะ ไม่อยากโดนฟันง่ะ

2. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ผมเคยซ่อมเเต่เพืองมอเตอร์อ่ะคับ มีนเป็นอะไรหรอคับลองบอกอาการมาจาช่วยดูคับ

3. inno

inno Guest

0
    0
    0
    กระจกไฟ้ฟ้าคู่หลังมันไม่ทำงานง่ะคับ แต่ก่อนก็เคยใช้ได้ อยู่ดีๆมันก็ใช้ไม่ได้ง่ะคับไม่รู้จะเริ่ม Check ยังไงดี

4. kazama

kazama Guest

0
    0
    0
    ก่อยอื่นลองรื้อมอเตอร์ออกมาทำความสะอาดก่อน หมายถึงรื้อออกมาจนถึงที่พันลวดไว้เลยบางที่อาจจะมีน้ำเข้าจนทำให้มันชื้น หรือถ้ายังไม่หายก็อาจจะเป็นที่แปลงถ่านหมด(รุ้จักใช้ไหมครับแปลงถ่านนะ) ก็ให้เปลี่ยนแปลงถ่านใหม่ถ้าหาไม้ได้ให้หาแปลงถ่านที่พอดีกับของเดิม หรือใกล้เคียงกับของเดิมแล้วเอามาตะไบให้ใกล้เคียงของเดิมมากที่สุด แปลงถ่านหาซื้อได้ที่ร้านทำไฟรถยนต์ทุกร้าน เอาแบบที่เป็นทองแดงผสมนะมันจะทนกว่าพวกที่เป็นคาบอนร์ที่ขายอยู่ตามร้านขายอะไหล่เครื่องใช้ไฟฟ้า

5. inno

inno Guest

0
    0
    0
    ผมเคยรื้อแผงข้างออกง่ะคับ แต่ไม่กล้ารื้อออกกลัวใส่ไม่ได้ง่ะคับ เพราะมันมีส่วนของเหล็กปิดอยู่เอามือล้วงเข้าไปก็ไม่ค่อยสะดวกง่ะ หรือว่าต้องตัดแผงออกแล้วพอทำเสร็จไปให้ร้านเค้าเชื่อมปิด คับ

6. kazama

0
    0
    0
    ไม่ต้องตัดไม่ต้องเชื่อมครับลองดูดีๆมันจะมีน็อตยึดอยู่ประมาณ 3-4 ตัว ใช้เครื่องมือไม่กี่ตัวหลอกครับ ตรงไหนที่น็อตมันอยู่ลึกๆ ก็ใช้บล็อคตัวY ยาวๆไข ลองสังเกตดูมันจะมีรูสำหรับไขน็อตอยู่แล้ว(หมายถึงส่วนที่คุณคิดว่ามีส่วนของเหล็กปิดอยู่) ลองดูครับไม่ยากเท่าไรถ้าใจเย็น

7. inno

inno Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ ถามอีกนิดนะครับ แล้วตัวกระจกไม่ต้องกลัวหรือครับ(ผมกลัวใส่ไม่ได้ง่ะ) แต่จะลองดูนะครับ

8. Unregistered

Unregistered Guest

0
    0
    0
    ไม่ต้องกลัวครับ รื่อไปเลยครับรถของเรา (ถ้าทำไม่สำเร็จตอนประกอบๆให้ครบก็พอแล้วค่อยไปหาช่าง) พอถอดน็อตออกมอเตอร์ก็จะหลุดออกมาให้คุณรื้อทำความสะอาด แล้วกระจกก็จะค่อยๆ เลื่อนลงมาแต่ต้องคอยจับ และประคองกระจกไว้ด้วยนะครับ เพราะเมอร์เตอร์มันจะยึดติดกับสลิงสำหลับเลื้อนขึ้นเลื้อนลง หรือบางรุ่นอาจจะเป็นแบบรางมันก็แล้วแต่รุ่น (ว่าแต่รถคุณรถอะไรครับ) ถ้าจะให้ดีก่อนถอดตรงไหนกลัวจำไม่ได้ก็ถ่ายรูปเอาไว้ดูตอนประกอบด้วย ตอนถอดกระจกหน้าEK มันใช้สลิงเป็นตัวดึงขึ้นดึงลงแล้วใส่ผิดพอประกอบเสร็จ กดขึ้นกระจกมันลง กดลงกระจกมันดันขึ้นมันขึ้น ลองทำความสะอาดมอเตอร์ก่อน ถ้ายังไม่หายก็น่าจะเป็นที่แปลงถ่าน ลองเช็คไฟด้วยนะครับว่ามันเข้ามาที่มอเตอร์หรีอปล่าว หรือบางที่อาจจะเป็นที่ปุ่มกดก็ได้(เส้นผมบังภูเขา) ลองไล่ดูก่อนจากง่ายไปหายาก

9. inno

inno Guest

0
    0
    0
    เด๋วหยุด 4 วันนี้ผมรื้อแน่ๆ ตั้งใจไว้แล้วขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะคับ

10. kazama

0
    0
    0
    เป็นไงบ้างครับทำเองไดหรือว่าต้องถึงมือหมอ

11. betayo

betayo New Member Member

84
    15
    0
    แล้วที่บอกว่าซ่อมเฟืองของกระจกนี่ซ่อมที่ไหนแล้วราคาเท่าไหร่เหรอคับ
    ของผมมันทำงานแต่เหมือนว่าเฟืองไม่ลงล๊อกอ่าคับ

12. inno

inno Guest

0
    0
    0
    ไม่ไหวแล้วง่ะ ลื้อแล้วมันไปต่อไม่ได้ เพราะมันยึดด้วยหมุดง่ะ ไม่ได้ใช้น็อต ก็เลยประกอบเหมือนเดิม

13. betayo

84
    15
    0
    ผมลื้อมา แล้วคับ แต่ว่า เจอสายไฟเปงพวงเรย ไม่รุ้ว่า ชั้วมันอยุ๋ไหน ถอดไม่ออกก็เรยใส่กลับ เหอะๆ อยากจะซ่อมใจจะขาดแล้วคับ คัยช่วยให้ข้อมูลผมทีนะ งั๊ปว่าซ่อมที่ไหน
    อาการก็เปงอย่างที่บอกคือมีเสียงหมุนๆของมอเตอร์แต่ เมหือนมันฟรีๆอยุ่อ่ะคับ

14. betayo

84
    15
    0
    สรุปว่า ซ่อมที่ร้านไหนกันเหรอคับ

15. inno

inno Guest

0
    0
    0
    ไม่รู้เหมือนกันง่ะ ปกติซ่อมเอง ซ่อมร้านกลัวโดนฟัน

16. Background

Background Guest

0
    0
    0
    ก่อนจะรื้อแผงประตูน่ะควรดูตามข้อต่างเหล่านี้ก่อนนะครับ
    1. ข้อสังเกตุแรกทำไมมันจึงเป็นแค่ 2 บานหลังพร้อมกัน โดยปกติหากกลไกของมันเสียจริงก็ไม่ควรเสียในช่วงเวลาเดียวกัน ผมว่าน่าจะตรวจสอบแรงดันไฟฟ้า 12 v.ดูว่ามีไปเลี้ยงมอเตอร์กระจกไฟฟ้าหรือไม่
    2. ตรวจสอบสวิทซ์ของกระจกไฟฟ้าคู่หลัง โดยย้ายสวิทซ์ด้านหน้าขวามาเสียบแทน ลองทั้ง 2 บานเลยนะครับ หากไม่ทำงานถึงค่อยไปรื้อแผงประตูดีกว่ามั้ง

ลองดูนะครับหากไม่ไหวก็ โทรมา 01-8696730.

17. inno

inno Guest

0
    0
    0
    อืม....แล้วCheck ยังไงคับว่าไฟมันมาครบ 12V หรือเปล่า และอาจจะเป็นที่กล่องกระจกไฟฟ้าได้หรือเปล่าคับ

18. Background

Background Guest

0
    0
    0

19. avalanche

avalanche Guest

0
    0
    0
    สงสัยเฟืองมันจะแตกนะครับ ผมเคยถอดออกมากรอ แล้ว เอา epoxy หล่อกลับเข้าไปแทนเนื้อพลาสติก

อยู่แถวๆบางกะปิรึป่าว ถ้าใช่ จะแวะมาหาผมมั้ย [email protected]

อ่อผไม่ใช่ช่าง ทำให้เล่นๆเอามันส์

ถ้าเฟืองมันแตกจริงๆ ไปซื้อ ตะใบ ปูนพลาสเตอร์ แล้วก็ epoxy ของ alteco มาแผงนึง เด๋วทำให้อิอิ

เฟืองคมกริบ เหมือน กลึงใหม่เลย แต่ทนไม่ทนอยู่ที่ตัว epoxy แล้ว กั่กๆ

20. SaleShop

SaleShop New Member Member

15
    0
    0
    ผมก็ซ่อมเอง เฟืองก้อนยางมันขาด เลยหล่ออีฟ็อกซี่เข้าไปแทน ไม่ค่อยทนอ่ะ ต้องลองวิธีใหม่และ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้