เดินเบาเจ๊ง แว๊ววววววววววว

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย พ่อใหญ่, 12 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พ่อใหญ่

พ่อใหญ่ New Member Member

155
    3
    0
    ตัวชดเชยรอบเดินเบาเสียรอบไม่นิ่งซะแล้ว
    โทร ไปร้านอะไหล่ บอกต้องเบิกห้าง
    ผมก็ลืมถามต่อ ห้างอะไรเหรอ ?
    ถามว่าถ้าเราไปเบิกเองได้มั้ย แล้วห้างมันอยู่ที่ไหน ?
    แถวบ้านผม จะมี แต่ บิก๊ กับ โล แล้ว ก็ แม๊ก มัน จะมีมั้ย เนี่ย
    ถ้าไม่มีเปลี่ยนเครื่อง แ ... ง เลย ดีมั้ย
    อันตรายมากเลย ลงสะพาน มันจะวูบ แล้วก็ ควบคุม เบรคกับ พวงมาลัย ไม่ได้ ต้อง เข้ากระตุก เกียร์เพื่อให้ เครื่องยนต์ ทำงานอีกครั้ง
    เฮ้ออออออออออออ กรรมมมมมมม ถึง วาระแล้วเหรอ เนี่ย

2. ลองให้ช่างเค้าตรวจเช็คดูอีกทีดีกว่าครับ ว่าจริงๆแล้วเสียที่อะไร ตัวไหน อะไหล่ตัวนี้ เชียงกงเต็มไปหมดครับ ถ้าตัวที่ว่าหมายถึงชดเชยรอบตอนแอร์ทำงาน หาของรุ่นอื่นใส่ได้ครับ ราคา ไม่น่าเกิน สามร้อยบาทนะครับ :)

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เชียงกงมีเป็นเข่ง ใช่ป่าวน้า

4. พ่อใหญ่

155
    3
    0
    ขอบคุณครับ

5. ใช่แล้วครับพี่น้อง มีเป็นเข่งแต่อาจจะแพงกว่าปลาทูหน่อยนะครับ..................5555555555 :D

6. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    โหหหหหหหห มีเป็น เข่ง แล้วจะหาเจอไหม น้าเดย์..........

7. พ่อใหญ่

155
    3
    0
    การวินิจฉัย ของตัวเองแล้ว ไม่น่าจะใช่ที่อุปกรณ์แล้วครับ
    จากวั้นนั้นถึงวันนี้
    ผมว่า เป็นที่ เติมแก๊สโซฮอล มันไปชะล้าง สิ่งสกปรกไป อุดตัน คาบู มากกว่า
    เลยกลับมาเติม 95 วุ่นเลย คาบู ยังไม่ได้ล้าง แต่ ขับ ประคองๆ ครับ

8. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    แสดงว่า สกปรก มากเลย

9. แก๊สโซฮอร์ผมใช้ตั้งแต่เครื่องเดิมจนถึงเครื่องที่วางใหม่ก็ใช้ได้นะครับ :)

10. ไม่ต้องหาจ๊ะ ก็ทั้งเข่งนั้นแหละ เลือกเอาเลยสักตัวอะ............อิอิอิ :D

11. พ่อใหญ่

155
    3
    0
    บ่า วาว

สาเหตุ .........
    ตั้งเดินเบาไม่ได้เลย คาบูก็ล้างแล้ว
    เช็คหัวเทียนแล้วไม่สกปรก

ทางเลือกที่1
    ช่างอู่ประจำบอก วาว เจ๊งด้วย
    ครับ 12 วาว ตัวละ 300
    ค่าแรง+ขัด+อะไหล่ ประมาณ 3000 ปลาย ๆ

ทางเลือกที่2
    เปลี่ยนเครื่อง เลยดีมั้ยเนี่ย ?
    ตัวไหนถูกๆ ใหม่ๆ ไม่ต้องแรงมาก (อยากได้เครื่องยกลง ที่พวกซื้อใหม่ๆแต่ต้องการแรงเลยยกลงครับ)
    ร้านไหน วางดีๆ ผมอยู่ แถวนนทบุรี - หลักสี่

สรุป 30000 ได้เครื่องใหม่ กับ 3000 ได้เครื่องเดิม

12. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    เครื่อง ใหม่ก็ได้ แรงขึ้นครับ สวยงาม อีก มีงบ ลงไปเลย ครับ เชียร์ ๆ ๆ ๆ
    ถ้าไม่มีงบ พอก็ค่อยๆ ซ่อม เหมือน ผม อ่ะครับ 55+

13. ลองเลือกเอาเลยครับ จะวางหรือซ่อม .............:)

....................................อันนี้เสียงสนับสนุน :D

14. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อาการแค่เดินเบาเจ๊ง..................ถึงขนาดต้องเปลี่ยนวาล์วเลยหรอ

15. นั้นน่ะสิ ผมว่าช่างมั่วเปล่าครับ :)

16. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ผมไม่ได้ว่านะน้า............................55555

17. พ่อใหญ่

155
    3
    0
    คือผมอาจจะเล่าไม่ ปะติด ปะต่อ คือ
    1... เดินเบาไม่เรียบ
    2... เหยียบมา เร็วๆ ถอนคันเร่งแล้ว วูบ (ดับ) กลางอากาศ
    3... ฟังเสียงเครื่องมีแบบ เขกๆ คล้ายๆ ตั้งอะไรไม่สมดุล
    4... บางครั้ง ถอนคันเร่งทั้งๆ ที่รอบยัง ประมาณ 1500 ยังสะอึก ๆ น่ากลัวมาก
    ตกลงวันนี้ผมไปทำมา ตามนี้ครับ แพงไปป่ะ
    1 ... ประเก็น 880
    2... ซีลวาว 12*40 = 480
    3... เจียรบ่าวาว 50*12 = 600
    4...เจียรวาว 50*12 = 600
    5.. กาว ทาประเก็น 120
    6.. ค่าแรง 900
    รวม 3,580 อันไหน ฟัน อันไหน ถูก วิจาร ได้เต็มที่ครับ

18. nong_acc88

4,280
    13
    38
    น้าเดย์ ลองดู อันไหน ฟัน อันไหล ลิ้น...5555

แล้วอาการหายเลยป่าวครับ พ่อใหญ่

19. เท่าที่ดูราคาฟังได้ครับ แต่จากประสพการณ์ ถ้าทำแบบนี้ก็ก็คืออาการณ์วาวล์รั่วครับ ถ้าอย่างนั้นผมว่า รายการที่ สามและสี่ เป็นเตะกินเปล่าครับ แล้วช่างที่อู่ก็จะนั่งบดวาวล์เอาครับ เพราะเครื่องไม่ได้เปลี่ยนวาวล์ใหม่ถึงรั่วก็คงไม่เยอะอะครับ ไม่จำเป็นต้องเจียร์บ่าเจียร์วาวล์อะครับ ที่เหลือพอฟังได้ครับ ประเก็นฝาสูบ ถ้าเป็นประเก็นธรรมดา แพงไปหน่อยครับ ไม่น่าเกิน 500 ประเก็นธรรมดาอะครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ :)

20. พ่อใหญ่

155
    3
    0
    ช่างบอกว่า เรียกว่า นมหนูไฟฟ้า(มันเสียบเข้าไป อยู่หลัง คาบูร์มีขั้วไฟฟ้า) ข้างๆกับตัวปรับรอบ ของเรา ถ้ามีเป็นเข่งผมจะไปซื้อ อ้อ เชียงกงหลักสี่มีมั้ยครับ ต้องถอด ออกไปหรือเปล่า บอกรุ่นไปเค้าหาให้ได้มั้ย ราคาประมาณเท่าไหร่ ตอนนี้ จอดรถไว้ไม่กล้าขับ ถอนคันเร่งแล้วดับกลางอากาศ เครื่องสะดุดด้วย เฮ้อ

21. พ่อใหญ่

155
    3
    0
    ตอบด้วยครับ น้า เด่

โทษทีครับ มาถามนอกกระทู้ผม อาจไม่ได้ติดตามอ่านและตอบคำถามให้โดยเร็วอะครับ
    เรื่องนมหนูไปฟ้า ถ้าเสียจริงๆ ลองคุยกับพี่น้องเลยครับ แกมีคาร์บูทั้งลูกอีกลูกครับ มีนมหนูไฟฟ้าติดไปด้วย ตัวนี้ถึงไปซื้อที่เชียงกง ราคา ไม่น่าเกินสามร้อยครับ อย่างแพงไม่น่าเกินนี้ครับ มีเป็นเข่งครับ ถอดไปเทียบได้เลยครับ จะได้ดูว่าเข็มมันเท่ากับพวกซีวิค 88 - 89 หรือเปล่า ถ้าเท่ากันใช้กันได้เลยครับ แต่ผมว่าน่าจะเท่ากันนะครับ เพราะขนาดคาร์บูยังเท่ากันเลย ต่างกันที่ขนาดลิ้นเท่านั้นอะครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้