3 ซุป เป็นบรรไดของนักแข่ง ในประเทศไทย

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย นักแข่งเก่า, 18 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ขณะนี้ ทุกท่านทราบไหม?ว่า มีการแข่งขัน ที่มีชื่อว่า ซุปเปอร์ ทั้งหมด 3 รายการ ทั้ง 3 รายการต่างกันคนละอย่าง แต่ละซุปเปอร์นั้นเด่นและมีจุดประสงค์ คล้ายๆกัน ตรงที่จะสร้างนักแข่งรถ ในประเทศไทย เท่าที่ นึกขึ้นได้ ก็คือ
    ซุป ที่ 1 ซุปเปอร์คาร์ท ไทยแลนด์ อันนี้ ชื่อก็บอกแล้วว่าต้องเป็นรถโกคาร์ท แน่นอน รายการที่เขาสร้างนักแข่งร่นเด็กให้วงการรถโกคาร์ท มา 7-8 ปี แล้ว ในจำนวน นักแข่งรถคาร์ท ในประเทศไทย ขณะนี้ เกือบครึ่ง มาจากรายการ ซุปเปอร์คาร์ท ไทยแลนด์ โดยเฉพาะ นักแข่งที่เลิกจากแข่งโกคาร์ท ตอนนี้เห็นๆหลายๆท่านลงแข่งขัยรถยนต์ ทางเลียบ ทั้ง โตโยต้า ฮอนด้า ทั้ง 2 รายการ เห็นอยู่แถวๆหน้าเป็นแถว ถ้านักแข่งที่สนใจ ลงแข่งขัน รถยนต์ ทางเลียบ ต้องมาฝึกตรงโกคาร์ทก่อนดีกว่าครับ มันเร็วทำให้การตัดสินใจ เร็วตามไปด้วยและสายตาก็เร็ว ทำให้การไปลงแข่งขัน ในรถยนต์ ง่ายขึ้น ซุปนี้คล้ายเป็น ชั้นประถมครับ
    ซุปที่ 2 ซุปเปอร์คลับ ไทยแลนด์ ขึ้นมาอีก 1 ขั้น เป้นแข่งขันรถยนต์ ทางเลียบที่น้องใหม่ ดดยผู้จัดการแข่งขัน รายการนี้ไม่เน้น การเอาชนะการแข่งขัน เท่าไร แต่เป็นการฝึกการลงแงขัน สำหรับมือใหม่ๆ เพราะในรายการ ยังมีการอบรมนักแข่ง จากนักแข่งที่เก่งๆมาอบรมให้ ทำให้เหมือนเป็นโรงเรียน มัสยม ครับ ในส่วนการแข่งขัน ก็มีครับ แต่ไม่มีการเก็บคะแนนที่เป็นแชมป์ประจำปี ก้ดีไปอย่างที่ไม่ต้องเอาจริงเอาจัง
    ซุปที่ 3 ซุปเปอร์คาร์ ไทยแลนด์ แน่นอน ครับ เป็นที่รู้ๆกันอยู่ในวงการ ที่ ผู้จัดจะว่า บ้า ก็ไม่ใช่ แต่ผมว่า แก คนไม่ชอบใจอะไรที่มีการแข่งขัน ที่ผ่านมา ไม่มีการพัฒนาวงการแข่งรถในบ้านเรา ในอดีต แน่นอน ครับ รายการนี้ เป็นการแข่งขัน ระดับมหาวิทยาลัย ที่นักแข่งทุกท่านต้องเอาจริง ทั้งเงินทอง เวลา และฝีมือ ถ้าไม่ทั้ง 3 อย่าง สอบตกแน่นอน ครับ แต่ใครที่เป็นแชมป์ประจำปี ของรายการ นี้ถือว่า สุดยอดครับ ดีกว่าไอ้คำว่าแชมป์ประเทศไทย ที่ ร.ย.ส.ท ( องค์กร ที่รับอย่างเดียว )รับรองเสียอีก 55555 จริงๆครับ ถามคนในวงการนี้ได้
    1 รับตังทำใบขับขี่ แต่ไม่มีนักแข่งคนไหน ให้ความสำคัญกับใบขับขีเลย เวลาแข่งขัน จริงๆไม่เห็นมีคน ร.ย.ส.ท ( สจ๊วต) มาตรวจเลย เพราะฉนั้น ไอ้ใบขับแข่งนั้น ไม่มีความหมาย คล้ายๆจะเอาตังมากกว่า ปีๆนั้นได้เกือบ 3-4 แสน
    2 รับตังค่าใบอนุญาต จากผู้จัดการแข่งขัน ในประเทศไทย แต่ไม่เห็นทำอะไรให้เขาหรือวงการเลย จริง
    3 รับตัง ค่าสจ๊วต ที่ส่งไป นั่งหลับ บ้าง นั่งคุยกันบ้าง นั่งเล่น คอมพิวเตอร์บ้าง พอมีปัญหาก็บอกว่าไม่ใช่หน้าที่ ให้ตัดสินไป แต่พอไม่ให้โชว์ตัวว่าเป็น สจ๊วต ก็บอกว่าไม่ให้เกียรติ์ แล้วไอ้หน้าที่สจ๊วต มันคื่ออะไร ใครบอกบอกกันได้ไหม? เหนื่อยครับ แล้วเมื่อไร วงการแข่งรถบ้านเราจะไปถึงใหน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้