ช่วยด้วย! รอบเดินเบาเหมือนเครื่องจะดับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Xenon_k, 5 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Xenon_k

Xenon_k New Member Member

26
    1
    0
    รถมีอาการรอบตกลงมาเหลือประมาณ600รอบเวลาจอดนิ่งๆเป็นเพราะอะไรไม่ทราบคับอยากรู้ เป็นๆหายๆคับ ใครรู้ช่วยบอกด้วยคับ วิธีแก้ด้วยนะคับ ตอนแรกแอร์ไม่เย็นพัดลมเสียก็มีอาการตอนเปิดแอร์แต่ตอนนี้เปลี่นใหม่แล้วคับ ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว ใครรู้ช่วยบอกหน่อยคับ ขอบคุณคับ:cry:

2. nutter

nutter New Member Member

129
    4
    0
    ล้างลิ้นปีกผีเสื้อที่0ครับหายเลย
    เคยเป็นเหมือนกัน2ปีที่แล้ว

3. Xenon_k

Xenon_k New Member Member

26
    1
    0
    เท่าไรคับ

4. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    รีบแก้ไขนะครับ เดีนวตัวชดเชยรอบเดินเบาทำงานหนัก จะพากล่องเสียไปด้วย ผมโดนมาแล้วครับ

5. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    ล้างลิ้นปีก ตั้งวาว ^_^

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายคับ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อเลยคับ ของผมก้อเพิ่งหายคับ แนะนำให้รีบซ่อมก่อนมอเตอร์รอบเดินเบาพังคับ

7. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ถอดมาเอาน้ำมันเบนซินล้างเองได้ปะ(เป็นอยู่เหมือนกันนึกว่าปกติ)

8. LordBeeR

LordBeeR Member Member

39
    3
    8
    เบื้องต้น ลองล้างลินปีกผีเสื้อดูครับ ค่าใช้จ่ายประมาณ 200 - 300 บ. ถ้าไม่หาย ให้เช็คระบบแอร์ดูว่า ความดันในมาตรวัดสีแดง นั้นเกิน 200 หรือป่าว ถ้าเกินแสดงว่า ระบบแอร์เริ่มตันครับ ระบายไม่ออก คอมแอร์ทำงานโหลด ฉุดกำลังเครื่องครับ

ปล. เคยเป็นครับ ล้างระบบแอร์ใหม่ ถึงหายครับ (ก่อนหน้าเสียค่าโง่ เปลี่ยน EACV ไป ห้าพันก่า -*- แล้วมะหาย ถึงได้ทราบว่าเป็นที่ระบบแอร์ )

9. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    เรือ วางเครื่อง 1JZ ด้วย อิอิ

10. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ของผมก็ เป็นคับ เป็นๆ หาย ๆ
    ปกติ รอบจะคงที่อยู่ที่ 900-1000
    ขับๆ ไป บางทีติดไฟแดง มันตกลงมา 400 - ถึงดับ เลยคับ

11. TAKUNG

TAKUNG New Member Member

12
    2
    0
    ของผมก็เป็นครับ เวลาจอดอยู่แล้วคอมแอร์ทำงานรอบเครื่องจะสวิงขิ้น-ลง แล้วแอร์ก็ไม่เย็น แต่พอคอมแอร์ไม่ทำงานรอบก็นิ่งไม่สวิงครับ ไม่รู้ว่าเป็นอาการเดียวกันรึป่าว ช่วยบอกด้วยครับ
    เคยให้ช่างล้างลิ้นแล้วเมื่อ5เดือนก่อนขี่ได้ไม่กี่วันเป็นเหมือนเดิมครับ

12. LordBeeR

LordBeeR Member Member

39
    3
    8

อาการนี้ เหมือนกับของผมที่เคยเป็นเลยครับ เกิดจากระบบแอร์ตัน แผงคอยร้อน ระบายไม่ทัน ทำให้คอมแอร์ทำงานหนักฉุดกำลังเครื่องยนต์ครับ เวลาคอมทำงาน รอบเครื่องจะค่อนข้างต่ำ และ สวิง ล้างระบบแอร์หายครับผม

วิธีเช็คให้มั่นใจเบื้องต้น นะครับ
    1. สตาร์เครื่องเปิดแอร์ ซักพัก แล้วรอให้มีอาการ ดังกล่าว
    2. เมื่อเกิดอาการ รอบเครื่องต่ำ - สวิง แล้ว ให้ลองเอาน้ำ ราดบริเวณ แผงคอยร้อนแอร์ แล้วสังเกตุอาการ ถ้าหาย แสดงว่า ระบบแอร์แน่นอนครับ แต่ถ้าไม่หาย ก้อลองไปไล่เช็คตั้งแต่ EACV (ตัวคุมรอบเดินเบา) ดูครับผม

13. BOBae92

BOBae92 New Member Member

268
    2
    0
    อืมมมมมมมมมมมม

14. akimotosoles

akimotosoles New Member Member

101
    1
    0

ของผมล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้ว ระบบแอร์ก็เพิ่งทำใหม่หมด แต่รอบก็ยังคงตกอยู่อ่ะครับ ผมจะไปไล่ดูที่จุดไหนต่อดีครับ หรือช่วยแนะนำอู่ให้หน่อยก็ได้ครับ

15. cgi

cgi New Member Member

124
    24
    0
    สนใจโทรมาปรึกษาได้นะ0866230560

16. ^KU_SENG^

^KU_SENG^ New Member Member

12
    0
    0
    ตอนนี้อาการนี้เป็นเหมือนกันครับ แต่ล้างปีกผีเสื้อไปแล้วไม่หาย ช่างบอกบอกว่า EACV เสียครับ เช็คราคาดูแล้วแพงอยู่เหมือนกัน
    ไม่ทราบว่าใครมีแหล่งหาของถูกบ้าง (มือสองก็ได้) รบกวนช่วยบอกหน่อยครับ

17. akimotosoles

akimotosoles New Member Member

101
    1
    0
    ไม่ทราบว่าแผงคอยร้อนของแอร์ อยู่ส่วนไหนของห้องเครื่องอ่ะครับ ผมจะลองวิธีนี้ดู

18. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    เป็นรังผึ้งด้านหน้ารถครับ อยู่ฝั่งขวามือเมื่อหันหน้าเข้ารถ(หม้อน้ำอยู่ซ้าย) ลองใช้น้ำฉีดแรงๆดูครับ

19. akimotosoles

101
    1
    0
    ขอบคุณครับ จะลองดู

20. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    ผมเคยเป็นรอบสวิงขึ้น ลง ๆ เหมือนเราเหยียบคับเร่งแล้วปล่อยงั้นครับ เปลี่ยน EACV (ตัวคุมรอบเดินเบา)
    แล้วล้างปีกปีกผีเสื้อด้วย หายเลย ไม่รู้ว่าเป็นตัวไหนแน่ 55 เพราะทำพร้อมกัน แต่หายสนิทครับ

21. akimotosoles

101
    1
    0
    ไม่ทราบว่าตัว EACV ตัวละประมาณเท่าไหร่หรอครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้