??????յС͹????͹?????????ҹ?Ѻ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย <?:=B?@T=:?>, 21 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    สาเหตุที่เพื่อนๆพี่ๆมีตะกอนในหม้อน้ำเกิดจากที่ใช้น้ำประปาเติมนั่นแหละคับ
    น้ำประปานั้นมี "คอลีน" อยู่ จึงเข้าไปทำปฏิกิริยาภายในหม้อน้ำ

มีวิธีแก้ดังนี้คับ

ถ่ายน้ำออกให้หมด ถ้าให้ดีไล่น้ำที่อยู่ในระบบให้หมด
    เติมด้วยน้ำกลั่นคับ หรือน้ำที่ผ่านเครื่องกรองน้ำแล้ว

เพียงแค่นี้ก็จะไม่มีตะกอนในหม้อน้ำแล้วคับ

เพื่อนๆทำแล้วได้ผลยังงัยมาบอกกันด้วยนะคับ

ส่วนเพื่อนๆคนไหนที่อาจจะเติมพวกน้ำยา ก่อนเติมให้ทดสอบก่อนนะคับ
    โดยการที่หาเศษเหล็กที่ไหนก็ได้คับ แล้วเอาน้ำยาที่เราซื้อมาหยดๆใส่ซะหน่อย

ทิ้งไว้ซักวันสองวัน ดูว่ามีคราบขี้เกลือขึ้นหรือเปล่า
    ถ้ามี เลิกใช้ไปได้เลยคับ
    แต่ถ้าเป็นแค่คราบๆ ไม่ใช่ขี้เกลือ ก็ผ่านคับ ใช้ได้

2. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0
    ผมเติมแต่น้ำดื่มอย่างเดียวเลยครับก็ไม่มีปัญหาอะไร พวกcoolantนี่จะไม่ยุ่งเลย ใส่ทีไรวาว์ลน้ำชอบตาย(เพราะขี้เกลือเยอะ)อีกอย่างถามช่างหลายคนแล้วส่วนใหญ่จะบอกว่าพวกนี้เอาไว้ใส่แค่ให้เราสังเกตุตอนมันรั่วได่ง่ายเฉยๆไม่ได้มีผลต่อการระบายความร้อนแต่อย่างใด แถมบางยี่ห้อทำให้มีขี้เกลืออีกต่างหาก

3. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ลองใช้น้ำดื่มแบบถัง 20 ลิตรดูก็ได้ครับมันถูกดีผมใช้อยู่ไม่มีตะกอนครับ ส่วนคันก่อนใช้น้ำประปายังกะกาแฟเย็นทำยังไงก็ไม่หาย ลองดูครับ

4. ใช้น้ำสิงห์แบบขวด ก็ยังเป็นกาแฟเย็นอยู่ อย่างเซ็ง

5. Pond_Ek

Pond_Ek New Member Member

363
    49
    0
    ขอบคุณคับ เด๋วจะไปลองดู เผื่อกาแฟเย็นจะจางหายไปบ้าง

6. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ตอนที่พี่เต้เติมน้ำหม้อน้ำสงสัยเมา เห็นเบียร์สิงห์เป็นน้ำสิงห์ 555+
    ล้อเล่นนะพี่:D

7. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เปลี่ยนน้ำทุก ๆ 2 เดือนแบบเมิง ยังเป็นกาแฟอีกหรอวะ

8. คาดว่าที่ขุ่น คงเป็นเพราะน้ำยาหล่อเย็น เด๋วจะลองใส่น้ำเพียว ๆ ดู ไม่ต้องใส่น้ำยาสีเขียวแล้ว

9. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ผมถึงเคยแนะนำให้ใช้น้ำ demin ไงครับ(ถ้ามี) แบบเดียวกับ ของ รฟ.
    เพราะน้ำต้องไม่มีสารอะไรเจอปนจริงๆ เพื่อป้องกัน boiler หรืออุปกรณ์อื่นๆ เสียหาย

10. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    เอาน้ำในหม้อน้ำออกไงอ่ะ หมุนตรงไหน

11. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    ขอบคุณครับ เด๋วจาลองไปปฏิบัติ

12. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ใช่ครับน้ำ Demin หรือ Demineral (ปราศจากแร่ธาตุ)

ดีที่สุดของน้ำเติมหม้อน้ำครับ แต่คนทั่วไปจะไปหาที่ไหนล่ะครับ

ตัวการที่ทำให้น้ำในหม้อน้ำขุ่นหรือกาลายเป็นโกโก้ มาจากแร่ธาตุที่อยู่ในน้ำ

หรือเรียกรวมๆว่าความกระด้างซึ่งมีหลายๆตัว แต่สำคัญจริงๆ คือ แมกนีเชียม

และแคลเซียม สารสองตัวนี้จะแขวนลอยอยู่ในน้ำและเมื่อได้รับความร้อน

จะเริ่มจับตัวกันเอง เป็น โมเลกุลใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนกลายเป็นตะกรันแข็ง

ทำให้อุดตันหม้อน้ำ ส่วนที่เห็นเป็น สีโกโก้นั้น ยังเป็นตะกรันเหลวอยู่

แต่กำลังพัฒนาตัวเองไปเป็นตะกรันแข็ง

ทีนี้ถามว่า ทำไมเอาน้ำดื่มยี้ห้อดีๆ เติมเข้าไปแล้วยังกลายเป็นสีโกโก้อยู่

คำตอบก้อคือ น้ำดื่มยี่ห้อต่างๆ ยังมีความกระด้าง (Hardness) อยู่ในน้ำ

ประมาณ 300-500 ppm ดูได้จากมาตรฐานน้ำดืม ตาม Link

http://www.waterindex.com/doc1-standard water parameter.htm

ยังมีน้ำอีกชนิดหนึ่ง ซึ่งได้ทำการกำจัด ความกระด้าง ออกแล้ว เหมาะสมกับการใช้เติมในหม้อน้ำ

เรียกว่า น้ำอ่อน (soft water) ซึ่งกลไลการทำงานของการผลิตน้ำอ่อนดูได้ตาม Link

http://www.eeit.or.th/articles/Water Treatment System/Water_Treatment_Part2.html

แล้วถ้าหาน้ำพวกนี้ไม่ได้ เราควรทำอย่างไร

ง่ายๆ ครับก้อน้ำประปา ผสมน้ำยาหม้อน้ำนั่นแหละครับ เพียงแต่ควรเลือกน้ำยายี่ห้อดีๆหน่อย

เพราะ ในน้ำยาหม้อน้ำรถยนต์ที่ได้มาตรฐาน จะมีสารที่ทำหน้าที่หยุดการเติบโตของโมเลกุล

และทำให้โมเลกุลแขวนลอยอยู่ในน้ำไม่เกาะติดกับผนังหรือหลอดหม้อน้ำ

แต่บางทีเปิดฝาหม้อน้ำมา อาจจะเป็นสีโกโก้ หรือตะกรันเหลว นั่นคือผลจากการทำงานของน้ำยาหม้อน้ำ

ทำให้ตะกรันแขวนลอยและไม่เกิดตะกรันแข็ง แต่ปล่อยทิ้งไว้ก้อไม่ดีเท่าไหร่ครับ ควรถ่ายออก เพราะเมื่อวันใดที่

น้ำยาเสื่อมสภาพ มันอาจจะกลายเป็นตะกรันแข็งได้เหมือนกัน จะให้ดีที่สุดก็

ต้องเปลี่ยนบ่อยๆครับ

13. ว๊าว...หายสงสัยสักที ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมใช้น้ำดื่มแบบขวดพลาสติกใส ก็ยังเป็นโกโก้อยู่

เด๋วจะลองเปลี่ยนไปใช้น้ำยาของศูนย์ดู วันนี้เพิ่ง

กดไป 5 น้ำ ตอนนี้ใส่น้ำตู้หยอดเหรียญอยู่ ต้องดู

ไปอีกสักพัก จะมาเล่าให้ฟังครับ

14. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    อยากลองให้ คุณชอลิ้วเฮียง เติมน้ำ Soft ดูครับ

ถ้าทำงานอยู่แถวระยอง หรือ มีเพื่อน อยู่ในโรงงานอุตสาหกรรม

ที่มีระบบ Soft หรือ Demin (บางที่เรียกน้ำ Demin ว่า น้ำ DI (De Ionic)

ก้อลองขอเอามาเติมดูครับ แต่ถ้าเป็นหม้อน้ำ มิเนียม แนะนำว่า ควรเลี่ยง

demin นะครับ เผื่อบางที ล้างกรด-ด่างออกจากถังกรองไม่หมดแล้ว

เอาน้ำมาใช้ นี่ กรด-ด่าง กัดทะลุ มิเนียมเอาง่ายๆเลยครับ

15. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ข้อมูลดีทั้งนั้นครับ

ส่วนตัวผมเคยประสบพบเจอเช่นกันครับ ทั้งน้ำสนิม โคลน ใช้น้ำยาก็หลายยี้ห้อราคาก็ใช้น้อยๆ ก็ไม่หาย

แต่พอไปเจอขวดเล็กๆขวดเหลืองๆที่ห้าง เซียรรังสิต ขวด 30บาท รึ 35 บาท อะครับ ใช้ผสมในหม้อน้ำ คราบต่างทั้งสนิมทั้งโคลนก็หายไปหมดเลยครับตอนนี้น้ำในกระป๋องพักสะอาดขึ้นเยอะ ถ้าใครสนใจก็รองไปหามาใช้ดูนะครับ ขวด 30บาท รึ 35 บาท เองครับแต่ผลทีได้เกินคุมครับ

16. narong_joy99

narong_joy99 New Member Member

57
    7
    0
    ขอบคุณครับ กระจ่างแจ่มแจ้ง

17. TAR_EK

TAR_EK New Member Member

42
    5
    0
    ความรู้ทั้งนั้น...เยี่ยมคับจะได้เช้คคับ:)

18. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    น้ำยาหม้อน้ำศูนย์ ฮอนด้าครับ แบบไม่ผสมน้ำ ไม่เคยมีคราบ หรือ สีอื่นใดเลยครับ

19. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ซื้อให้ขวดดิ๊ อยากลองเผื่อดี:D:D

20. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เยี่ยมเลยครับ

21. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    มีวิธีไล่น้ำออกจากระบบให้มันหมดจด มั่งป่าวครับ

คือว่าผมล้างหม้อน้ำหมดแล้ว ตอนสตาร์ทเครื่องแล้วคอยเติมน้ำดื่ม พอรอจนเครื่องร้อนจะมีน้ำหล่อเย็นไหลออกมาอยู่เรื่อยๆๆ

เลยอยากถามว่าทำไงดีครับ (ป.ล เมื่อก่อนเติมน้ำหล่อเย็นแล้วค่อยมาเปลี่ยนเป็นน้ำดื่มอ่ะคับ แต่ถึงจะเติมน้ำดื่มมันก็ยังเป็นโคลนอยู่ดี เซงๆๆ)

22. kungking5

1,661
    287
    0

ก็ทำหลาย ๆ รอบหน่อยครับหนึ่ง ทำรอบนึง ก็ขับสัก 2 - 3 วันให้น้ำหมุนเวียน แล้วค่อยทำใหม่ พอเห็นว่าเริ่มสะอาด ไม่มีตะกอน ไม่มีสีของน้ำเก่าอยู่ รอบสุดท้าย ก็ถ่ายน้ำออก แล้วใส่น้ำยาหล่อเย็นแทนครับหนึ่ง

ถ้าจะทำทีเดียวให้หมดจด คงไม่คุ้ม เพราะคงต้องรื้อเยอะอยู่

23. nanta

nanta New Member Member

37
    14
    0
    ความรู้ทั้งนั้น..เยี่ยมครับ ว่าแต่ว่าน้ำยาของ 0 ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ

24. JZA760

JZA760 New Member VIP

413
    100
    0
    270.-

25. PIZZAMAN

PIZZAMAN New Member Member

13
    1
    0
    ตกลงมันล้างยังไงอะคับไอ้หม้อน้ำนี่อะ

26. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    เค้าขายเป็นแกลอน วู้วววๆๆ

27. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ตกเป็นแกลอนหรือเนี่ยะ งั้นต้องกลับบ้านไปอ่านหนังสือทำการบ้านซะแล้ว

28. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0

เอาน้ำ demine มั้ยล่ะที่ทำงานมีเป็นถังเบ้อเร่อเลยเด๋วเข้า กทม. เมื่อไหร่กรูจาขนไปฝาก

แต่กรูไม่เคยใช้นะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2008
  29. kungking5

1,661
    287
    0
    ของมันดีอยู่แล้วน่าพี่ อย่าหาเรื่องเลย เด๋วงานเข้า

30. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    กระป๋องก้อมีนะเห็นวางขายอยู่ 70 บาท

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้