ถามเรื่องผ้าเบรคหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย balloon.com, 29 พฤษภาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    คือตอนนี้ผมจะเปลี่ยนจากดิสก์ เป็นดั๊มมีพี่ใจดีให้ชุดดั๊มหลังมาแล้ว ผมต้องตรวจสอบยังไงบ้างครับเพื่อจะให้ดั๊มหลังนั้นทำงานได้สมบูรณ์ แล้วผ้าเบรคที่ใช้เป็นของเดิมได้มั้ยหรือว่าต้องเอาไปอัดเป็นผ้าเบรค
    ลิฟถึงจะดึงเบรคมือได้ดี แล้วไปทำที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

2. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ไปที่ราชาแม็ก แล้วบอกพี่1ให้ทำให้โลดครับ รับรองเนียน

3. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    ผ้าเบนก เดิมๆ ก็พอได้ครับ...ดึงแรงหน่อย หัดๆ ไปก่อน

4. Marky

Marky New Member Moderator

1,819
    12
    0
    :D ... ถ้าใช้ยางหลังไม่ใช่ พวก Neova หรือ POTENZA RE01 R ก็ใช้อย่างที่น้องโป้ยบอกก็ได้รับ อนที่พี่ใช้ก็ประมาณนั้นอ่ะรับ...อิอิ

5. เต่ากัดยาง

เต่ากัดยาง New Member Member

348
    14
    0
    ตอบ....เหมือนสามคนข้างบนคับ

.

6. balloon.com

687
    4
    0
    ขอบคุณครับ ท่านอาจารย์ทั้งหลาย :D

ถามอีกนิดครับ ถ้าใช้ผ้าเบรคลิฟแล้ว เวลาวิ่งใช้งานปกติเนี่ยจะเป็นยังไงบ้างครับ มีผลมากน้อยยังไงบ้างครับ อย่างเช่น เวลารถวิ่งเร็วๆแล้วการเบรคจะต่างจากดิสก์มากมั้ย ล้อหลังจะล็อกมั้ย ผ้าเบรคจะสึกไวมั้ยครับ เอาแบบเจาะลึกเลยนะครับท่านอาจารย์

ปล. โทรไปถามพี่หนึ่งมาแล้วครับ ราคาไม่แพงจิงครับ เสาร์หน้าคงจะเข้าไปทำ แต่อยากรู้รายละเอียดก่อนเพื่อการตัดสินใจ เพราะตอนนี้หลวมตัวเข้ามาในวงการ(คีมทาหน้า) แล้วหวังว่าจะได้ถ้วยกับเค้าสักใบ :D :p :eek:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤษภาคม 2006
  7. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    เวลาใช้งานปรกติเนี่ย ก็ไม่อันตรายหรอกครับ นอกจากเบรคแรงจริงๆถึงจะปัด(ผ้าธรรมดามันก็ปัด) ต่างจากดิสแน่ เพราะมันจับดีกว่า ผ้าเบรคทนมากครับ ใช้มา2ปีมันยังเหลืออีกเยอะเลย แต่ถ้าให้ดีตอนไม่แข่งก็คลายมันหน่อย อย่าตั้งให้ตึงมาก แต่ใส่กะฮอนด้าไม่น่ามีปัญหานะ เพราะจานหน้าใหญ่ใช้ได้ :D :D

8. balloon.com

687
    4
    0

ขอบคุณครับ อาจารย์

9. Super Colt

2,980
    11
    0
    ไม่ใช่ อาจารย์ครับ แค่เล่นมาก่อนเท่านั้นเอง
    อันไหนช่วยเหลือได้ก็ยินดีครับ :D :D

10. RG37

RG37 New Member Member

302
    2
    0
    ตามนั้นเรยคับ
    ให้พี่หนึ่งจัดให้ เนียนแน่นอนคับ
    อิอิ
    :D
    [email protected]

11. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    ตามนั้น...

12. เต่ากัดยาง

เต่ากัดยาง New Member Member

348
    14
    0
    ตอบเหมือนข้างบน

.

13. Pray b16

Pray b16 New Member Member

16
    0
    0
    อาจหมุน

ผ้าเบรคลิฟถ้าขับเร็วเบรคแรงเสียวนะคับ ขนาดของผมไม่ลิฟตั้งตึงๆยังล็อกเลย หมุนเร็วๆเสียวเหมือนกันนะคร๊าบ ปลอดภัยไว้ก่อนจ้า

14. bunsai

bunsai New Member Member

88
    5
    0
    เข้ามาเรียนรู้ด้วยคนคับ พึ่งเปลี่ยนเป็นดรัมเบรกมาเหมือนกัน ละดิสเบรกทำไงอ่ะคับ ขายได้ป่าวคับ จะขายได้ประมานเท่าไหร่อ่ะคับ

15. balloon.com

687
    4
    0
    ผมกะจะไม่ขายพี่ เผื่ออยากจะเปลี่ยนเป็นดิสก์เหมือนเดิมจะได้ไม่ต้องซื้อใหม่

16. Sarai06

Sarai06 New Member Member

59
    0
    0
    :cool:

หลายๆท่านตอบไปหมดแล้วนะครับ

เข้ามาคอนเฟิร์มอีกทีว่าเบรคลิฟท์มันแจ่มจริงๆ

เอางี้สิครับ เวลาวิ่งหนามเล็ก(จิมฯ)ก็ตั้งตั้งตึงหน่อย เผื่อรูปสนามที่ต้องใช้เบรคมือ

ถ้าวิ่งบนถนนปกติ หรือวิ่งในเซอร์กิต ก็คลายออกมาซัก2-3แก๊ก

แค่นี้ก็จบ ใช้ได้เป็นปี ไม่มีปัญหาครับ

17. balloon.com

687
    4
    0
    ขอบคุณครับ

18. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0
    เพิ่งรู้ว่าดรัม ดีกว่าดิส รถผมก็ครัมนะครับ แต่ดึงไม่ค่อยออกเลย
    เคยไปเรียนขับจิมกะคุณนิชิฮาร่า เค้าลองขับรถผม ดึงเท่าไหร่ก็ดึงไม่ติดอ่ะ :(

19. Sarai06

Sarai06 New Member Member

59
    0
    0
    จริงๆแล้วมันดีกันคนละแบบนะครับ ข้อดีของดรัมคือ จับหนัก จับทันทีแต่น้ำหนักการจับคุมยาก

ที่ดึงไม่ติดก็น่าจะมาจากหลายสาเหตครับ

1.ผ้าเบรคหมด/ไหม้/ลื่น ใช้งานไม่ได้แล้ว
    2.ไม่ได้ตั้งสายเบรค ทั้งด้านล่าง(ในกะลาเบรค)และด้านบน(ด้ามที่ดึง)

การตั้ง ต้องเริ่มจากด้านล่างก่อนนะครับ ไขเข้าไปให้สุดจนตัวกะลาขยับไม่ได้ แล้วคลายออกประมาณ2แก๊ก

ทำเสร็จทั้งสองฝั่งแล้วค่อยมาตั้งด้านบน ถ้าตั้งเรียบร้อยแล้วยังดึงไม่ติดอีกก็ ข้อ1ครับ

20. balloon.com

687
    4
    0
    ความรู้อีกแล้ว

21. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0
    :) ขอบคุณมากๆครับ เคยแต่ให้ร้านตั้ง สงสัยต้องลองเองมั่งแล้ว :eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้