ขอเตือนสติเวลาขับรถบนท้องถนนให้ระวังมากๆนะครับไม่งั้นอาจเกิดแบบผม

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย teerapong001, 7 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    เรื่องมีอยู่ว่า
    ผมขับรถยนต์มาแล้วเกิดอุบัติเหตุชนกับ มอเตอร์ไซค์ เหตุมีอยู่ว่าคู่กรณีที่ขับมอเตอร์ไซค์ได้รับบาดเจ็บเล็กน้อยไม่ถึงกับมากแต่ก็ถือว่าชนแรง

เหตุเพราะมอเตอร์ไซคืวิ่งออกจากซอยพระราม 2 /6แล้วตีเข้าขวาโดยไม่ดูรถจากทางตรงว่ามีหรือเปล่าก่อนที่เขาจะเข้าขวาผมเองก็เปิดไฟสูงและบีบแตรค่อนข้างดัง แต่พี่คู่กรณีดันทะลึ่งวิ่งเข้าไส่และเบลกชะลออีก ผมก็เลยเบลกสุดตัวแต่ไม่อยู่สะแล้ว ชนเข้าไปเต็มๆ หลังจากชนเสร็จผมก็รีบไปดูคนเจ็บ
    และโทรแจ้ง 191 ให้ตำรวจร้อยเวรหรือจราจรมาที่เกิดเหตุด่วน เพราะ ต้องรีบเก็บหลักฐานทั้งหมดที่เกิดเหตุ (หากไม่เก็บหลักฐานมีอาจเป็นฝ่ายผิดได้นะครับ)
    ผมตำรวจได้ทำการขีดเส้นบนถนนแล้ว เจ้าหน้าที่มูลนิธิปอเต๊กตึ้ง นำคนเจ็บส่งโรงพยาบาล ผมก็ตามไปทีหลัง พอไปถึงคนเจ็บบนเจ็บนู้นเจ็บนี้จะเอ๊กซเลย์จำทำนู้นจะทำนี้เอาว่ากะจะเรียกน้องเยอะๆ ฝ่ายคนเจ็บเองบอกผมว่าให้ไปหาเจ้านายเข้าที่ สน.บางมด ผมเองก็รีบไปพร้อมกับประกันประจำตัวผม ไปถึงเจ้านายเข้าก็คือพันเวรนี้เอง
    ขอให้ข้อคิดนิดนึงเรื่องเกิด 6.40 น. น่าจะได้ กว่าผมจะได้ออกจากโรงพักก็ปาไป 13.00 น. เพราะตำรวจจะยือให้ผมผิดพยายามเจรจาให้ผมรีบผิดชอบค่าเสียหายทั้งหมด ผมเองก็คงยอมไม่ได้อยู่แล้ว ผมเลยบอกว่าก็ชี้ไปเลยใครผิดใครถูกหากผมผิดยินชนใช้ค่าเสียหายทั้งหมด ค่ารักษา ค่าทำขวัญ ค่าซ่อมรถ
    แต่ท่านบอกว่าให้ผมผิดสะงั้น แต่พูดแบบไม่เต็มปาก ผมก็คงไม่ยอมเพราะ รถผมโดยชนจากด้านซ้ายจากตัวรถ ไม่ได้ชนจากด้านหน้า ทางประกันเองก็ยังบอกว่าเราเป็นต่อค่อนข้างมาก
    ขอสรุปแบบสั้นๆเลย เขาจะเอาผมผิดแต่จังหวะทางครอบครัวผมเองรู้จักคนเยอะจึงหาคนค่อนข้างใหญ่กว่าเขามาคุยกับเขาตรงๆว่าอย่าทำจนน่าเกลียด
    เขาจึงยอมแต่ขอร้องว่าอย่างเอาเรื่องคนเจ็บเลย ทีแรกคนเจ็บมาโรงพักก็ขู่ผมใหญ่เลยเจ้านายใหญ่ เจ้านายแน่ สุดท้าย ไม่ได้เงินจากผมแต่บาทเดียว (ทีแรกก็ว่าจะให้เมื่อมากลับมาจากโรงพยาบาล)เพราะพูดเบ่งอวดใหญ่อวดตัวเลยไม่ได้จากผม

ขอแนะนำนะครับ
    1. ถ้าเกิดเหตุชนกันแล้วดูว่า เราเองเป็นฝ่ายเสียเปรียบหรือได้เปรียบอย่าด่วนสรุปเองรอจนกว่าประกันจะมาหรือ ร้อยเวรทำบันทึกเท่านั้นหาท่านเครื่องย้ายรถออกจากที่เกิดเหตุอาจเป็นฝ่ายผิดได้ทุกกรณี
    2. ถ้ามีคนเจ็บรีบโทรแจ้ง 191 หรือเบอร์ตำรวจท้องที่เพื่อมาที่เกิดเหตุด่วน //โทรแจ้ง 1137 ก็ได้หรือ จส.100 ให้เขามารับคนเจ็บส่งโรงพยาบาลก่อน(แต่รถห้ามเครื่องย้ายจนกว่าจะบันทึกนะ)
    3. โทรแจ้งประกันให้มาที่เกิดเหตุด่วน
    4. เวลาจะพูดอะไรกับตำรวจให้นึกให้ดีๆ อย่าเพลอพูดอะไรที่ไม่ดีกับกัวแล้วเขาจะเอาคุณผิดทันที
    เหตุการณ์ครั้งนี้ผมไม่ได้บอกว่าตัวเองเก่งที่เส้นสายเยอะเลยรอดจากข้อกล่าวหานะคับ แต่จะเตือนไว้บางทีเราคิดว่าเราถูกหากเจอเส้นสายๆดีๆอาจผิดได้

คู่กรณีผม รถไม่มี พรบ.ไม่ได้ต่อ ไม่มีใบขับขี่ เขามีแค่อย่างเดียว เป็นสายตำรวจ เป็นพวกตำรวจ ผมเลยโดนยัดข้อหาสะมึนเลยเสียเวลาไปทำงานทั้งวันเลย

ว่างๆจะเอารูปมาให้ดู

เหตุเกิดเลยโรงพยาบาลบางกอก9มานิดเดีว อยู่ช่องคู่ขนานกำลังจะออกทางขนาน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กุมภาพันธ์ 2008
  2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    พี่เต้ จายเย็นๆ นะคร๊าบ สู้ ต่อไปครับ ..............:p

คริคริคริ สมัยขับมอไชค์ เห็นมันตรวจ จังไอ้ ใบขับขี่ พรบ. สำเนา ตรวจจัง ไม่รู้อะไร
    เกียจมานจริงๆ

พูดไปแล้ว ถ้าพี่เต้ ผิดจริง ประกันมันก็จ่ายนะ ครับ:D:D
    แต่จะจ่ายให้ คู่กรณี ที่มีเอกสาร ประกอบการใช้รถอย่างถูกต้อง เท่านั้น :D:D:D
    ใบอนุญาติ ไม่มี มันก็ไม่จ่ายแล้วครับ ... แหะๆๆๆๆ กรรมการ(ไอ้รวจ)มันรู้ดี ยิ่งมีบรรทึกประจำวันด้วย
    ไม่มีเอกสาร แบบนี้
    ถ้า ประกันยอมจ่ายให้ ก้อจบให้ชั้นโรงพักก่อน แต่พอหลังจากนั้น ตำรวจไม่เกี่ยวละ
    ประกัน จา ขอเอกสารเพื่อมารับสินไหม ทดแทน ทีนี้ละครับ สนุก ยิ่งไม่มีเอกสารหละก้อ ฮ่าๆๆๆ ไม่อยากจาคิดเลย อิอิอิ :D:D

พวกเราทำประกันไว้บ้างก็ดีนะครับ ชั้นสามก็ยังดี :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กุมภาพันธ์ 2008
  3. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ทามใจครับ ดีทีเต้มีสติเรื่องเลยจบมาดีฉะนี้

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ผมก็เคยเจอแบบเต้เนี่ยแหละ ดีแต่ว่าพ่อเพื่อนผมเป็นผู้กำกับซะงั้น555 แต่ไม่ใช่ว่าจะทุกกรณีเด้อ ไงก็ขอให้ระมัดระวังให้ดีนะครับ

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    โดนมาเหมือนกันเลยครับแต่เส้นสายไม่มีเลยโดนซะ...................เซ็งเลย

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    พวกชอบเบ่ง...ต้องโดนของจริง...อิๆ...:D ฟาดเคราะห์ไปครับน้องเต้
    ก็เป็นกรณีศึกษาไว้ครับ สำหรับข้อมูล
    พรุ่งนี้ไป meeting เปล่าครับน้องเต้...:D

7. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0
    ผมก็โดนมาครับ แต่เป็น ชนตูด เซงเลยยังซอมไม่เสร็จเลยนี้

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ขับแบบระวังๆกันนะครับ

9. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    ขับขี่ระวังกันด้วยนะ

10. J-SE

J-SE New Member Member

18
    1
    0
    ขอบคุณประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีของคุณเต้
    แต่เป็นกรณีศึกษาที่ดีให้กับเพื่อนพ้องชาวNVครับ

11. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    เป็นไปได้นะ.......ทั้งๆที่ใครผิดใครถูกก็เห็นๆอยู่....พี่โชคดีที่พอมีเส้น อย่างผมจาไปเอาเส้นที่ไหนประกันก็ยังไม่ทำ(ไม่ค่อยได้ใช้รถ)...............

12. sayon

607
    11
    18

รับสมัครตัวประกอบป่าวพี่....อิอิ:p:p

13. เมื่อไม่กี่วันนี่ ผมก็เจออุบัติเหตุ คับ แถวสาย 5 ผมขับรถจะไปร้านวีดีโอเปิดไฟเลี้ยวขวา เพื่อจะไปอีกฝั่ง
    ปกติ โดยไม่ทันมองว่ามีมอไซค์ขี่ย้อนศรมา ผมก็เลี้ยวปั๊บ มอไซคันดังกล่าว เสียหลักล้มลงไถลมาเ
    เกือบชนรถผม ห่างอีกประมาณคืบเดียว ตอนนั้นผมก็ตกใจ คนทั่วไปก็มองว่า รถใหญ่ชนรถเล็ก ผิดแน่ๆ
    รถมอไซด์เป็น 2 ผัวเมีย ด่าใหญ่เลย ขับรถภาษาอะไร ไม่ดูรถเลย ช่วงนั้นด้วยสติที่เหลืออันน้อยนิด
    ของผมนึกได้ว่า มึงย้อนศรนี่หว่า.....ผมก็อารมย์เปลี่ยนเลย ก็เลยกลับเลย......อะไร พี่ขี่ย้อนศรมา ยังจะ
    บ่นอะไรอีก ผมผิดเหรอ คิดดีๆ เดี๋ยวรอแป๊ปแล้วกันนะ เดี๋ยวโทเรียกตำรวจก่อน เดี๋ยวได้รู้แน่ใครผิดใคร
    ถูก ......สักพักมันลังเล พยูงรถขึ้น แล้วบอก แล้วๆกันไปแล้วกัน แล้วมานก็ขับไป ตอนแรกคงกะจะกดค่า
    เสียหายผมให้ได้แน่ๆ เห็นว่ารถเป็นรถใหญ่ ต้องผิดสถานเดียว

14. green nv #032

2,789
    89
    0

อือม์...ยังดีไม่โดนรถ...ย้อนศรมาเองแท้ๆ...:sad:

15. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เล็กเอ้ย ป้ากะลุงแกก็แก่แล้วไปด่าเค้าทะไม ตื้บบบบบบบบบบแม่งเลย555

16. teerapong001

214
    20
    18
    5555ใจเย็นตาเล็กเดี๋ยวไม่มีรถส่งสาวๆนะ

17. sayon

607
    11
    18

โฮ.....::D:D:D

18. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    ฟาดเคราะห์ไปเต้ เด๋วก็รวย ในเย็นน้องชาย
    คราวหน้าเจอแบบนี้อีก ให้คู่กรณีมันอ้างเลยว่า "ผม !.... เพื่อนตุ้ม" 5555

ดีนะ ที่ท่านยังมีสติ ..... อันน้อยนิด (เอาไว้เถียง) 5555
    ไม่งั้นไม่มีตังเช่าหนังไอ้หัวโล้น ๆ 5 แผ่นร้อย ไปดูแน่ ๆ 5555

19. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    เสียใจด้วยกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นและขอบคุณที่นำมาเตือนและคำแนะนำครับ
    ว่าแต่ ถ้าทำประกันชั้นไหนครับ ถ้าชั้น1 คงไม่มีปัญหาเรื่องการซ่อม
    แล้วถ้าทำชั้น 3 (เหมือนผม) จะทำไงดีล่ะครับ ไม่ให้เอาเรื่องกับคู่กรณี แล้วใครจะจ่ายค่าซ่อมรถเราล่ะครับ :confused:

20. teerapong001

214
    20
    18

ผมไม่ได้ทำชั้น1คับ ทำ3พิเศษ ใช้เสียค่าซ่อม 2,000.00 บาท ถ้าชั่น3พูดลำบากอะคับหากคู่กรณีไม่มีเงินจริงๆทำได้อย่างเดียวสู้ให้ชนะคดีชั้นศาลกันไปเลยหากตำรวจไม่ตัดสินแล้วค่อยยึดทรัพย์ที่มีอยู่เป็นค่าซ่อมแทนนะ เอาแบบไม่ปราณีนะครับ หากจะปราณีกันก็ ต้องซ่อมเอง

ทำ3พิเศษดีกว่าสบายใจไปนิดคับแนะนำ

21. เค้าท่าแหะ แล้วมันกี่ตังค์อ่ะเต้ ชั้น 3 พิเศษ เพิ่มลูกชิ้นเนี๊ยะ ปกติทำ 3 ธรรมดา มันประมาณ 2 พันกว่าบาท

22. green nv #032

2,789
    89
    0

เพิ่มไปอีกสี่พันอ่ะน้องเล็ก...แต่น่าทำมากๆ...:D 3+

23. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ทีหลังชนให้ตายแล้วเอาศพไปหมกคูน้ำ ไม่ต้องเสียเวลาขึ้นโรงพัก

24. teerapong001

214
    20
    18
    6800-7800 คับพี่ค่าทำ3+

25. singcoohteam

5,303
    108
    0
    แล้วไอ้ที่ 1+2+3 มันดีมั๊ยอ่ะเต้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้