แปลงจาก 12v>>9 vol tต้องใช้ R กี่โอมครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย mvonline, 2 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mvonline

mvonline New Member Member

5
    0
    1
    ตามหัวข้อเลยครับ12v เป็น 9v ต้องใช้ R ขนาดกี่โอมครับ
    และถ้าเป็นไปได้ ผมขอวิธีการคำนวณด้วยได้ไหมครับ

2. jackturboooo

jackturboooo Guest

0
    0
    0
    ใช้เป็น IC regulator สำเร็จรูปเลยดีกว่าคับง่ายดี
    http://www.chipdocs.com/datasheets/datasheet-pdf/INTGR/7809.html

ตามนี้เลย เวลาไปซื้อที่ร้านขายอะไหล่ก็บอกเขาว่าซื้อ IC regulator เบอร์ 7809 อะคับ

3. mvonline

5
    0
    1
    ผมเข้าไปอ่าน Datasheet แล้ว (ก็งงๆ) เห็นมี 3 ขา Input Ground Output แล้วเวลาต่อ
    เอาไฟ +12v เข้าทาง Input เลยเหรอครับ ต้องผ่านวงจรอะไรไหม?
    แล้วขา ground ใช้ร่วมกันทั้ง Input และ Output เลยได้รึปล่าว?

4. mvonline

5
    0
    1
    ไม่มีใครช่วยตอบเลยยย

5. Sale

Sale New Member Member

16
    1
    0
    R อย่างเดียวจำกัดแรงดันไม่ได้ จำกัดได้แต่กระแส ต้องใช้ซีเนอร์ไดโอดต่อ ๆ กันลดแรงดันได้

6. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    ใช้ขา ground ร่วมกันทั้ง Input และ Output เลยครับ

7. mvonline

5
    0
    1
    ขอบคุณคับ ใช้ได้แล้ว

8. witarn

witarn New Member Member

355
    8
    0
    ถ้าจะให้ดีก็หาคาปาซิสเตอร์มาต่อคร่อมเอ้าท์พุทกับกราวด์ด้วยก็ดีครับ ไฟจะได้เรียบขึ้น

9. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    เยี่ยมมากเลยครับ

10. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ต้องดูการกินกระแสด้วยนะครับ
    ถ้ามากกว่า 1 แอมป์ไอซีเรกกูเรตไม่พอครับ

11. mvonline

5
    0
    1
    ผมซื้อวงจรชุดคิทมาทำเล่นคับ เป็นวงจรที่ต่อครื่องเล่น MP3 แล้วส่งเป็นสัญญาณวิทยุออกมาฟังครับ
    แต่ผมใช้ไอซีเรคกูเรเตอร์ก้อ ยังใช้ได้นะคับ แล้วจริงๆแล้วมันพอรึป่าวคับ

12. witarn

355
    8
    0
    ถ้าไม่ใช่วงจรที่ใช้กระแสสูงๆเช่นเพาเวอร์รถยนต์ ก็ไม่มีปัญหา ส่วนวงจรที่เครื่องเล่น MP-3 ก็พอเหลือเฟือครับ

13. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    Up Too :rolleyes:

14. Poy

Poy New Member Member

54
    3
    0
    ยัง งงๆๆๆ อยู่เลย

15. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    มีวิธีคิดมั๊ยครับผม เจ้า IC Regulate นี้น่ะครับ

เช่น 12v. ไป 3v. ใช้แบบไหน

12v. ไป 5v. ใช้แบบไหน

12v. ไป 24v. ใช้แบบไหน

12v. ไป 220v. (อันนี้ต้องใช้แบบไหนหรอครับผม)

16. gla_club

gla_club New Member Member

98
    0
    0
    ใช้ไอซีเรกรูเรทย์ได้ครับ(ไม่ได้เดินบ้านหม้อนานไม่แน่ใจว่ามี7803,7805หรือเป่า)

ส่วน12เป็น220V ตั้งใช้วงจรแปลงอะครับ มีวงจรสำเร็จหรือชุดคิตท์ให้ประกอบก็มีขายครับ

(นัฐพงศ์ ก็มีครับ)

ส่วน12เป็น24นี้อาจใช้การคำนวนออกแบบวงจรใหม่ (จบมานานเกินไปแล้วผม คืนอาจารย์ไปหมด)

gla_club

17. witarn

355
    8
    0
    เบอร์ 7805 มีแน่นอนครับ แต่ 7803 ไม่เคยเจอ

18. เช่น 12v. ไป 3v. ใช้แบบไหน >> ต้องใช้แบบปรับค่าได้แล้วตั้งให้คงที่ LM317

12v. ไป 5v. ใช้แบบไหน >> 7805

12v. ไป 24v. ใช้แบบไหน >> เดี๋ยวนี้มีขายแล้ว อยู่ในรูปของโมดูลครับ

12v. ไป 220v. (อันนี้ต้องใช้แบบไหนหรอครับผม) ต้องใช้ inverter ครับ

19. Piruwat

148
    2
    18

ขอบคุณพี่กล้ามากๆๆๆ ครับผม

ขอบคุณพี่มากๆๆๆ ด้วยคร๊าบบบ

20. Piruwat

148
    2
    18
    เอ้อ ขอถามอีกนิดนะครับผม

เจ้า Inverter ที่แปลง 12 V ไป 220 v.

1. ซื้อที่ไหนได้บ้างครับผม ที่ กทม

2. เค้ามีให้เลือกยังไงบ้าง แล้วราคาประมาณเท่าไรครับผม

อีกคำถามนึงนะครับ

3. ที่ กทม ที่ไหนมีขายเครื่องเสียง ประมาณว่า จอ TV ในรถน่ะครับ เยอะๆๆๆบ้างครับ

ที่ไหนขายเยอะๆๆ แล้วก็ถูกๆๆน่ะครับผม

พอดีผมอยู่หาดใหญ่ กะว่าว่างๆๆจะไป กทม แซะหน่อยครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

21. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    ของที่ว่ามา คลองถม บ้านหม้อ เพียบเลยครับ

22. ใช้ R ลดไฟได้คับ แต่ไม่เหมาะเอาไปใช้กับกระแสสูงๆ
    สูตรการคำนวน คือ R=(Vin-Vout)/Iout
    แทนค่า คือ Vin= แรงดันขาเข้า, Vout แรงดันขาออก Iout กระแสขาออกที่ใช้ สมมุติว่าใช้ 100 ma
    ในที่นี้คือ 12-9/0.1=30 โอม
    ส่วน อัดตราทนกำลัง วัต คือ (Vin-Vout)*Iout *1.5
    แทนค่าคือ 12-9*0.1*1.5 = 0.45 ที่มีขายเป็น 0.5 W
    สรุปคือ ถ้าจะลอแรงดันจาก 12 เป็น 9 ใช้กระแส 0.1 แอม
    ก็ใช้ R ค่า 30 โอม 0.5 W คับ
    ส่วนไอซี regulator จะมี ต่ำสุดที่ 5 V คับถ้าน้อยกว่านั้นต้องใช้ lm317t อันนี้จ่ายกระแสได้ 1.25A ถ้าจำไม่ผิด และต้องต่อ R เพิ่ม อีกนิดหน่อยคับ

23. genjuro

genjuro New Member Member

162
    2
    0
    ม่ายต้องคำนวนให้ยากคับ LM7805 ตัวเดียวจบ ตัวละ 20 บาท
    เปน IC 3 ขา ส่วนการต่อ
    http://www.rcthai.net/forum/showthread.php?t=91253
    ตาม link นี้ ถ้าคี่เกียจเปิด ก็ง่ายๆ IC จะเปน 3 ขา หันหน้ามาหาเรา
    ขาซ้ายสุด เปน ขา +12 (เข้า)
    ขากลางเปน G (กราว์น)
    ขาขวาสุดเปนขา +5 (ออก) เท่านั้นอ่าคับ
    อ่อ ควรมี แผ่นละบายความร้อนให้ด้วยนะคับ ^^

24. pe032

pe032 New Member Member

13
    0
    0
    ic ragulator มันมีแบบ ADJUSTABLE อย่างเบอร์ L200CV ตัวนี้ทนกระแสได้ 2A
    ซึ่งจะสามารถกำหนด output ได้ ที่เห็นมีขายกันทั่วๆไป
    จะสามารถปรับได้ตั้งแต่ 2.85-60V
    ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ input ด้วย เพราะเรกุเลเตอร์จะตัดยอดสัญญาณ
    ไม่ใช่อุปกรณ์ขยายแรงดัน จึงไม่สามารถให้แรงดันได้เกินกว่าที่ input จ่ายมา

ถ้าจะใช้กระแสสูงกว่านี้ก็สามารถ ใช้ R ต่อแบบแบ่งแรงดันก็ได้
    ใช้ R ต่อขนานกันให้ได้ความต้านทานที่คำนวนก็จะเพิ่มอัตรากานทนกระแสได้ครับ

วิธีคำนวนก็ต้องคิดค่าความต้านทานรวมของวงจร เพื่อหากระแสก่อน

แล้วหาสัดสวนของแรงดัน นำมาหารกับค่าความต้านทานรวมเช่น

ต้องการกระแส1A ที่มี input 12V ดังนั้นจะคำนวนได้
    กระแส(I) = แรงดันด้านอินพุต / ค่าความต้านทานรวม
    1= 12/Rt
    Rt=12
    หากต้องการแรงดัน 3V
    ก็จะต้องนำ แรงดันอินพุต / 3V
    ก็จะได้สัดส่วนของความต้านทาน เช่น
    12/3=4
    4คือความต้านทานตัวนึงที่ได้ ให้นำ 4 มาลบออกจาก 12 เพื่อหาค่าความต้านทานอีกตัว
    เช่น 12-4 =8
    ดังนั้น ค่าความต้านทานที่ใช้ ต่ออนุุกรมกัน คือ 4 และ 8 โอห์ม
    ค่าแรงดันตกคล่อมR ขนาด 4โอห์ม คือ 3 โวล์ท ตามที่ต้องการ
    ตัวต้านทานทั่วไปที่หาซื้อได้ไม่ยากและราคาไม่แพงก็จะมีสูงสุดแค่ 5W
    ถ้าR5W ก็จะทนกระแสที่แรงดัน 12V ได้ที่
    แรงดัน x กระแส = power
    กระแส = Power / แรงดัน
    กระแส = 5 / 12 ก็จะได้ประมาณ 0.42A เท่านั้น ซึ่งดูแล้วน้อยมาก
    ไม่คุ้มค้ากับการคำนวนซักเท่าไหร่
    แต่ถ้าเรามาใช้วงจรแบ่งกระแสเข้าช่วยด้วยก็จะสามารถขยายแบนกระแสได้มากกว่านี้
    แต่จะยิ่งวุ่นวายกันไปใหญ่
    วิธีขายแบนกระแสอีกวิธีก็คือ ใช้ ic ragutor ขยายกระแส หรือนำสองตัวมาต่อขนานกัน
    ก็จะช่วยได้ในระดับหนึ่ง

หลักการดู ic ragulator แบบธรรมดา ไฟบวกจะขึ้นต้นด้วย 78 ไฟลบจะขึ้นต้นด้วย79
    ตัวหลังเป็นแรงดันที่เราต้องการเช่น

7805 คือ output ได้ ไฟบวก5โวล์ท
    7809 คือ output ได้ ไฟบวก 9 โวล์ท
    7905 output จะได้ไฟลบ 5 V

อย่างที่บอก ไอซีเรกูเลเตอร์คือไอซีควบคุมแรงดัน ไม่สามารถขยายแรงดันได้
    แรงดันสูงสุดของอินพุตต้องมากกว่าแรงดันด้าน output เสมอ จึงจะได้แรงดันตามต้องการ
    หมายถึงถ้าต้องการใช้ 7805 จะต้องมี input เป็นไฟบวกที่มีแรงดันมากกว่า5.7V ขึ้นไป จึงจะเสถียร
    7809 ก็ต้องมีแรงดันไปไฟบวกมากกว่า 9.7โวล์ทขึ้นไปเป็น input จึงจะใช้งานได้ดี

เรกุเลเตอร์ ที่มีขายกัน ที่แรงดันไฟบวกจะมี(หน่วนเป็น Volt)
    1.8 , 2.5, 3, 3.3, 5, 6, 8, 9, 10, 12, 15, 18, 20, 24
    ขนาดทนกระแสนั้น ขึ้นอยู่กับเบอร์ของ ic ตอ้งดใน datasheet อีกทีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้