มีเรื่องถามพี่ๆโปรๆคับ****

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย 2ตี๋, 2 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 2ตี๋

2ตี๋ Guest

0
    0
    0
    จากคราวที่ผมไปขับลายใหม่ที่ msl มาวิ่งอยู่3-4รอบ เร็วสุดที่24.4 แต่เห็นพี่ วรวุธ วิ่ง23.8 เลยอยากถามพี่ๆว่า พอเปลี่ยนไปเล่นลายใหม่พี่ใช้อะไรเป็นตัววัดว่าโค้งนี้ต้องเข้าแคบเข้ากว้าง ยกหรือไม่ยกคนเร่ง
    เพราะด้วยสมองอันน้อยนิดของผม คิดได้แต่ว่าจุ่มคันเร่งไว้ ยังไงรถมันก็ต้องเดินดีกว่า ยังไงรบกวนตอบปัญหาของผมกันหน่อยนะคับ

2. Toey_PRC

Toey_PRC New Member Member

699
    1
    0
    ตอบยากนะครับ เพราะผม(Toey_PRC)ก็ไม่สามารถถ่ายทอดออกมาเป็นคำพูดได้ครับ แต่สนามใหม่นี้ ผมไปขับรอบแรกยี่สิบสี่สอง รอบที่สองได้ยี่สิบสามเจ็ดเลย มันลงของมันเอง แต่ผมว่ามันจะเร็วหรือช้ามันขึ้นกับจิตใจนะครับ และขอยกคำพูดศาสตราจารย์NUII44ที่ว่า ขับเร็วหรือช้าให้ใช้สมอง ....นั่นแหละครับผมก็อาศัยหลักการณ์ที่รุ่นปรมาจารย์ท่านแนะนำมาทั้งนั้น วันไหนเราไปขับแบบไม่ลุ้นคือขับสบายๆ ตามกำลัง ตามความสามารถ เวลาจะดีกว่าวันที่ผมไปขับแล้วแบบว่า"กูต้องเร็ว กูต้องชนะ" ผมว่านั่นแหละหนทางแห่งความล้มเหลว ตั้งใจซ้อมแบบคุณตี๋ทั้งสอง ผมว่าไม่เกินสามวันเจ็ดวัน พอประสบการณ์สั่งสมได้ที่แล้ว น้องจะรู้เองแหละว่าตรงไหนควรทำอย่างไร แต่ อย่าจำไปซะทั้งหมดนะครับ เอาแค่แบบว่า อาการรถแบบนี้ ต้องแก้อย่างนี้ ถ้าเราเร่งเข้าโค้งแบบนี้แรงไปมันจะบาน แล้วตกหญ้าเสียเวลา เราก็เข้าให้ช้าลงหน่อย หรือ โค้งนี้เราเข้าช้าไปนะ ยังใช้พื้นที่แทร็คยังไม่เต็มคือยังเหลือพื้นที่ให้เราสามารถทำความเร็วเข้าโค้งได้อีก เราก็เพิ่มความเร็วกับโค้งนั้นในรอบถัดไป ถ้ายังเพิ่มได้อีก เราก็ใส่ให้เร็วขึ้น หรือเร็วไปแล้วจะหลุดแทร็คแล้ว แสดงว่าพอดีแล้วเร็วกว่านี้ไม่ได้แล้ว เราก็ดูว่าเวลาของเราเป็นที่หน้าพอใจหรือยัง ถ้ายัง เราก็หาโค้งต่อๆไปที่เรามีปัญหาแล้วแก้มันไปทีละเปราะ มันก็จะเร็วเองครับ
    ที่สำคัญ เราจะเร็วหรือช้า สังเกตได้เลยครับ จากความรู้สึกเวลาเราขับ ถ้าเราขับแล้วสบายๆ มีความสุขกับการบังคับรถ สมองปลอดโปร่ง นั่นแหละครับ เร็วแน่นอน

3. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    เอาไปหนึ่งจอกครับ อาจารย์เต้ย ว่างๆ จะช่วยให้ลงอาคมให้หน่อยนะครับ

4. 2ตี๋

2ตี๋ Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากเลยคับพี่เต้ย

5. สร-69

สร-69 Guest

0
    0
    0
    ท่านโฆษกก็พูดเกินไป

6. N@ท

N@ท Guest

0
    0
    0
    Toey_PRC ตอบได้ดีมากๆครับ ขอบคุณครับ
    ผมอ่านแล้วเขาใจดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้