การผจญภัย ขอไอเปี๊ยกน้อยของผม ได้เริ่มขึ้นแว้วววว

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย kamikaze_ho, 28 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    ทนอ่านหน่อยนะครับ อิอิ

เปงการผจญภัย ครั้งแรกของผม โดยมีไอเปี๊ยกคู่ใจ นำผมและครอบครัว ไปเที่ยวสู่แดนเหนือ ครับ
    เรามีเวลาเที่ยว 5 วันครับ

วันที่ 1

ในคืนวันอังคารที่ 8 ในเดือนแรกของปี ในเวลา 3ทุ่ม ผมได้ออกเดินทางจาก กรุงเทพ เป้าหมายแรกคือ ดอยอินทรนนท์
    ตั้งใจจะไปให้ถึงบนยอมดอย ในเวลา 6โมงเช้า เพื่อที่จะได้ชมหมอก
    โดยมีสมาชิกทั้งหมด 6คน รถ2 คัน คันผม Mira กับ รถอา 200 SX
    รถผม นั่ง 4 พร้อมกับ ของใช้ (ที่นั่ง4 เพราะ Mira นั่งสบายกว่า 200SX เค้าเลยไม่ไปนั่งกัน)
    รถอาเจ๊ก นั่ง 2 พร้อมกับ ของใช้

View attachment 866054

(ในวันนั้น ครอบครัวผมก็ถามว่ารถมันจะถึงหรอ แบบว่าเหมือนกับว่า เค้าคิดว่าไปไม่ไหวหรอก )

ในระหว่างทางก็ใช้ความเร็ว 110 ~ 120

View attachment 866060

ในช่วง กรุงเทพไป จนจะถึง นครสวรรค์ อากาศยังไม่เย็นเท่าไหร่ พอเข้านครสวรรค์ อากาศจะเริ่มเย็นละครับ

พอถึงตัวจังหวัด นครสวรรค์ก็จอดเติมน้ำมัน แวะเข้าห้องน้ำ ละก็รับประทานข้าวนิดหน่อย แล้วเช็ครถละก็ออกเดินทางต่อครับ

View attachment 866064

หลังจากออกเดินทางผมรู้สึกว่าไม่ไหวละ ง่วงมาก เลยจอดละให้ พ่อผมขับต่อครับ อิอิ
    (พ่อผมไม่เคยขับ Mira มาก่อนเลยครับ เป็นความรู้สึกครั้งแรกครับ เค้าบอกว่า มันแรงดีเนอะ)

ละผมก็หลับไป

พอผมตื่นมาอีกทีก็เปงเวลา ตี 5กว่า ผมรู้สึกว่าอากาศมันหนาวใช้ได้ละผมเลยถามพ่อผมว่า ถึงไหนละ
    พ่อผมตอบมาว่า แถว แม่สะเมง หลงครับ หาทางที่จะเข้าเส้นดอยไม่ถูก เลยจอดเต็มน้ำมันละถามเส้นทาง
    แล้วก็เปลี่ยนเป็นผมขับต่อ

(พ่อผมบอกว่าในช่วงที่เค้าขับ มีความรู้สึกว่าขับดี เร่งก็ขึ้น แต่รอบสูงไปหน่อย ละเค้าบอกว่า ในช่วงเขาขุนตาล
    เค้าขับเกียร์ 5 จี้ 200SX ตลอดทางเลย ผมก็เลยงงว่า ทำไม ต้องเกียร์ 5 ด้วย ผมก็เลยถามว่าไม่มีเชนเกียร์บ้างเลยหรอขึ้นเขานะนั่น
    เค้าบอกว่า กดก็ขึ้น ไม่เห็นต้องเชนเลย ผมเลยมีตกใจอยู่นิดๆ)

พอถึงด่านตรวจแรกเป็นเวลา 7โมง อาเจ๊กโทรมาถามว่า จะเอาคนไปนั่นคันเค้ามั้ย ผมก็เลยให้พ่อผมไปนั่งคนนึง
    ด้วยความอยากซัดรถ ผมก็เลยจัดเลย 555 แข่งกับ 200 SX ตลอดทางขึ้น ผมนำ อาเจ๊กตามจะดูอาการตอนเข้าโค้ง ตลอดทางขึ้นแม่ผมก็ด่าเป็นชวงๆ 555
    ผมก็ไม่หยุด ทำไงได้อยากมัน จนถึง ยอดดอย ในเวลา เกือบ8โมง ครับ

View attachment 866064

View attachment 866065

2. kamikaze_ho

239
    0
    0
    รูปที่3 คือ รูปสุดท้ายครับ ช้ำ

3. kamikaze_ho

239
    0
    0
  4. kamikaze_ho

239
    0
    0
    แม่ฮองสอนครับ เขียนผิดครับ เบอๆ โทดที 555

5. kamikaze_ho

239
    0
    0
    next 2

View attachment 866076
    ตามลาย ตลอดทาง อิอิ

เส้นทางก็จะเป็นแบบในรูปตลอดทาง ขับสบายแต่ทางเล็กไปนิดนึง พูดถึงเส้นทางนี่ ต้องบอกเลยครับ

แจ่มสมชื่อเลยครับ อยากให้มาลองจังเลย แม่แจ่มถึง แม่ฮองห้องสอนนี่

คนนั่ง ในรถผมกลับมาเป็น 4 คน แล้วแต่ละคน เริ่มออกอาการไม่ค่อยดี อิอิ (เริ่มเมารถ)

View attachment 866077
    ถึง อ. แม่แจ่มก็แวะรับประทานข้าวเช้า ตอนเวลา 11โมง แล้วก็อัดน้ำมันเต็มถังครับ ต้องอัดครับเพราะหลังจากนี่ไป

อีก 160 กว่าโลไม่มีให้เติมแล้วครับละ ขึ้น ลง เขาแบบโหดตลอดทางจนถึงแม่ฮองสอน

View attachment 866078

ตลอดทางที่ผมขับก็มีซัดบ้าง เปงชวงๆครับ รถพร้อมไม่มีปัญหาอะไร จะมีก็ ความร้อนขึ้นช่วงที่ขึ้นเขายาวๆ

แต่พอช่วงลงเขาก็ไม่มีปัญหาอะไร ทั้งคันผมกับอาเจ๊กก็คับไปเลื่อยๆ ในรูปแบบทำเวลาให้ถึงก่อนเย็นกับง่วง

ก็มีช่วงที่เกือบจะถึงขุนยวมผมจอดรถให้พ่อผมไปนั่งรถอาเจ๊ก ต้องการให้รถมันเบาขึ้นเพราะ เวลาตอนนั้นเที่ยงกว่า

แดดมันแรงมากครับ + กับผมทำเวลาเลยต้องขับเลื่อยๆแบบเร็วไปหน่อย เลยทำให้ความร้อนขึ้นผิดปกติไป

ตลอดทางก็ ขับตามลาย 200SX มาจนผ่านขุนยามไปได้ ก็จะเข้าทางหลัก ที่นี้ก็ขับสบายขึ้นมาหน่อย ทางมันจะใหญ่ขึ้นมาก

เลยเล่นกับ 200SX ไม่หรอกครับ ที่เล่นเพราะผมง่วง เลยหาอารายทำให้แก้ง่วง เท่านั้น

(ในความรู้สึกผมนะ Mira ถ้าจะเจอกับ 200SX ต้นเราสู้ได้ แต่ปายเราได้แค่ จี้ ขึ้นไม่ได้ <ปาย140 ขึ้นไปนะครับ> )

ถึงแว้ววววววว แม่ฮองสอน รถกรูมาถึงแว้วววววว (คิดในใจนะครับ) เป็นเวลา 4โมงเย็น

View attachment 866079

แล้วก็หาที่พัก แล้วก็เช็ครถ ละก็พักรถ ละคนก็น๊อก หลับไม่รู้เรื่องเลยครับ ทั้งผม ทั้งอาเจ๊กแล้วพ่อผม 5555

ส่วนบันดาแม่ๆ ก็จัดกระเป๋า อาบน้ำ พัก

ละตื่นมาอีกที ตอนเวลา 20.00 แม่ผมก็ ปลุกให้ไปหาอะไรกิน

View attachment 866096
    ของกินเยอะมากครับ ละถูกด้วย

6. kamikaze_ho

239
    0
    0
    next 3

แล้วก็กลับที่พักนอน ครับ

จบวันที่1 ไปครับ

การผจญภัยยังไม่จบแค่นี้นะครับ เดี๋ยวมีไปอีกหลายที่ครับ เรียกได้ว่าไปหมดเกือบทุกที่เลย

มีอีกอย่างครับ สำหรับคนใช้รถ Mira (ผมเห็นผมตกใจเลย)

(19)

นี่เป็นรถ Mira ป้าย กรุงเทพนะครับ รถเค้า โหดกว่ารถผมอีก นั่ง5 คน + ติดแก๊สด้วยนะครับ
    ผมได้นั่งคุยกับเค้ามา เค้าบอกว่า โปรแกรมเค้า จาก กรุงเทพไปแม่สาย ไปเชียงดาว ไปแม่ฮองห้องสอน ไปปาย
    ไปเชียงใหม่ละกลับ

(ต้อนนี้พ่อผมเชื่อละว่า Mira ขึ้นเขาได้)

ปล. แล้ววันหลังผมจะมีโพสต่อครับ มันยาวมาก วันนี้ไม่ไหวละ

7. crazymann

crazymann Member Member

120
    0
    16
    มาไม่บอกกันเลยนะ หุหุ

8. BigBoss

BigBoss New Member Member

44
    0
    0
    ช่ายยยยย ไม่บอกกานเยยยย ใช่ป่ะ เบส

9. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    นัสนั่งนานๆไม่เมื่อยมั่งไง
    เล่นถอดเบาะหลังออกด้วยอ่ะ

นั่นๆแอบจิ๊ก GPS ไปด้วยก็ว่ามันหายไปไหน

หมดค่าน้ำมันไปเท่าไหร่กินกี่โลลิตร(ขึ้นเขาอ่ะ)

เห้ยแล้วที่ยืนหน้ารถนั่นน้องสาวหรือแฟนว่ะ

10. กิ๊กส์

กิ๊กส์ New Member Member

15
    0
    0
    รบกวนถามนิดนึงคาบพี่

กรอบไฟเลี้ยวใสซื้อที่ไหนคาบ พอดีว่าหามานานแล้ว ยังหาไม่ได้เลยคาบ อิอิ และรถพี่เจ๋งไปเลยคาบวิ่งกระจายเลยนะคาบ

11. kamikaze_ho

239
    0
    0
    ผมถือเคล์ดครับว่า ถ้าบอกก่อน จะมีสิดอดไปสูง เลยกะจะบอกหลังไปเสร็จครับ ขอโทษด้วยครับ

โถ .. คุณเก่ง คนนั่งหลังเค้าไม่นั่งกันครับ เค้านอนกันครับ คนนั่งบอกยังนั่งสบายกว่า 200SX เยอะ
    ละถ้าผมไม่มี GPS ผมก็แย่สิครับ เช้าๆหมอกลงจนมองโค้งไม่เห็น
    ส่วน ค่าน้ำมัน ก็ ชิวๆ ก็ 6700 เติม 95 ตลอด ลิตรละ 34 บาทขึ้น ขับทั้งหมด 2900 โล ออกมาก็ 14 โลลิตรกว่าๆ
    ส่วน 200SX ก็ 11000 กว่าๆ วิ่ง 3200 โล ออกมาก็ประมาณ 11 ~ 12 โลลิตร คันนี้อยู่ต่อ 7 วัน
    ละก็ที่เหงอ่ะน้องครับ

ส่วนกรอบไฟเลี้ยว ซื้อได้จาก ประธานครับ

ปล. เดี๋ยวจะรีบมาลงวันต่อไปให้นะครับ

12. Tonhunsa

Tonhunsa New Member Member

34
    1
    0
    สามารถมากคุณน้อง
    ไอ่เราก้อยากขับไปแบบนั้นมั่ง
    เวลาสาดโคงคงมันส์น่าดู แต่รถมิพร้อม งับ ...

13. no ut63

no ut63 New Member Member

65
    1
    0
    สุดยอดเลยคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ

14. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    ยอมคับพี่นัส อิอิ

15. kamikaze_ho

239
    0
    0
    day 2

เรา มาผจญภัยกันต่อครับ

วันนี้เป็นวันที่ 2 ครับ

หลังจากที่ผมกลับที่พัก นอน ผมได้ตื่นมาอีกที ตอน ตี 4กว่าเพื่อที่จะเตรียมตัว ไป บ้านรักไทย 555 ตื่นเต้นมากๆครับ

เพราะ ผม กับ อาเจ๊ก ฝันอยากจะมาสาดโค้งกันที่นี่ครับ อิอิ

ผมตื่นตอนตี4 ก็เก็บของออกจากที่พัก ตอนนั้น อุณหภูมิ อยู่ที่ 16 องศา งับ ( ผมลืมบอก อุณหภูมิ ที่ ดอยอิน ตอนผมขึ้นไปแล้วอยู่ที่ 19 องศา) แต่ที่นี่หนาวกว่าหน่อย กว่าจะเตียมตัวกันเสร็จก็ ตี5 กว่า ออกจากที่พัก แวะซื้อของ ละเติมน้ำมัน ละก็ออกเดินทาง

View attachment 867987

ผมและ อา ใช้ความเร็วมากไม่ได้ครับ เพราะมองไม่เห็นทาง ไฟตัดหมอกซื้อมาใช้อารายไม่ได้เลยครับ แต่มี GPS ช่วยเลยไม่กลัวโค้ง

ขับไปจนสว่างหมอกหาย เลยใช้ความเร็วได้ครับ แต่รถผมมีปัญหาครับ เนื่องจากอากาศหนาวมาก จึงทำให้ เครื่อง มันวอมไม่หยุด 55
    พอมันวอม บูสมาแค่ 5 ปอนครับ ทำให้ผมเส็งมาก ใช้ความเร็วแบบที่ตั้งใจไม่ได้ ส่วนรถอาก็แซงหายไปเลย ตั้งใจกะจะจี้ ตามๆกัน

View attachment 867986

View attachment 867988

พอขับไปซักพัก เริ่มสูงขึ้น อากาศก็เริ่มหนาวขึ้นอีกจนเป็นแบบนี้

View attachment 867989

View attachment 867990

16. kamikaze_ho

239
    0
    0
  17. kamikaze_ho

239
    0
    0
    View attachment 867997

สบายชอบที่สุด ปกติผมกับอาเจ๊ก เปงคนขี้ร้อนมาก พอเจออากาศแบบนี้ ชอบครับ ชอบ

View attachment 867998

เบี้องหลังการถ่าย อิอิ

View attachment 867999

18. kamikaze_ho

239
    0
    0
    อากาศตอนนั้น 14 องศา แล้วก็ออกเดินทางต่อครับ

View attachment 868000

ถึงแล้วครับ ลงจากรถกันได้ก็เดินเล่นกันเลยครับ ตอนเดินอยู่ผมเห็นอะไรไม่รู้ไกลๆกำลังมาอยู่

View attachment 868001
    พวกเราก็ยืนดู สรุปว่าเป็นม้าครับ ไม่เคยเหงแบบนี้มาก่อนครับ วิ่งมาจากหมอก

View attachment 868002

ผมเลยวิ่งไปบ้าง 555

View attachment 868003

View attachment 868004

เห็นน้ำอย่างนั้น จริงๆแล้วมันอุ่นมากนะครับ ทำได้ก็อยากจะลงไปอยู่ แต่นึกถึงตอนขึ้นมานะ ตาย!!! ชัว

19. kamikaze_ho

239
    0
    0
  20. kamikaze_ho

239
    0
    0
    เด็กเลี้ยงแกะ

View attachment 868010

เสร็จแล้วก็ออกเดินทางไป ถ่ำปลาต่อครับ เพื่อที่จะรับประทาณข้าวเช้ากัน ตอนนั้นเปงเวลา บ่าย 2 ครับ เที่ยวถ่ำปลาได้แปปเดี๋ยว
    ก็ต้องรีบเดินทางต่อครับ เพื่อที่จะต้อง รีบไปหาที่พักที่ ปาย ครับ

View attachment 868011

View attachment 868012

ออกจากถ่ำปลาก็ต้องรีบทำเวลา อัดกันมา ถึงปายตอน เกือบ 5โมงเย็น แล้วก็รีบหาที่พักครับ

View attachment 868013

View attachment 868014

แวะจอดพักคนให้หายมึน นิดหน่อยครับ พักรถด้วย ตอนนั้นรถก็แย่เหมือนกันครับ อัดมาตลอดทางเลย + กับ
    แดดแรงมาก วิธีแก้ปัญหาเฉพาะรถผม เปิดฝากระโปงนิดนึง ก็ดีขึ้นแล้วครับ(ใช้สูตรของพี่วิทครับ) แล้วก็ออกเดินทางต่อ

21. kamikaze_ho

239
    0
    0
    View attachment 868018

ที่ปายเค้าก็ใช้ Mira เหมือนกันนะ คันนี้ วิ่ง ม เชียงใหม่ ปาย ประจำนะครับ

View attachment 868019

View attachment 868020

หาที่พักได้เสร็จก็ หาเช่ามอไซอกันต่อครับ ค่าเช่าถูกดีครับ 140 บาทเอง 24 ชม.

View attachment 868021

View attachment 868022

ที่พักน่านอนดีครับ 120 บาทเอง ต่อห้อง มีน้ำอุ่นด้วย ขอบอก

22. kamikaze_ho

239
    0
    0
    พอตกมึดเราก็ออกไปเดินเล่นกัน ครับ

View attachment 868023

View attachment 868024

View attachment 868025
    มานี่ ถูกใจที่สุดครับ ไข่ปลา ครับ หากินไม่ได้ อิอิ

บอกถึงอารม ปาย อ่ะครับ ว่า ตอนแรก ผมก็เฉยๆนะ คิดว่า มันไม่มีอาราย

พอได้มา แล้วติดใจครับ ครอบครัวผมก็คิดเหมือนผม มันมีอารายมากกว่าที่เราคิดครับ ไม่มาไม่ได้ มาแล้วจะติดใจ อิอิ

จบวันที่ 2 ไปแล้วครับ วันนั้นเป็นวันที่มีความสุขมากครับ เสียดายที่ไม่ได้ลง ปางหุง อดเห็น หง เพราะเวลาไม่ทัน

โปรแกรมเที่ยว เที่ยวแบบรีบๆ ครอบครัวผมลาหยุดได้แค่ 5 วันเลย เที่ยวไหนนานๆไม่ได้

ปล. แล้ว จะหาเวลามาลงวันที่ 3 ต่อครับ

ผมอยากไปแบบนี้อีก แต่ ไปแบบ Club Mira เยอะๆคงมันน่าดู

23. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    อ่านะ สูตรพี่นี่ต้องเปิดฝากระโปรงวิ่งที่140นะ(โดนเทพเตือนประจำมันบอกว่าโครตอันตรายหุๆ)แต่นัสเหยียบเกิน140อยู่แล้วอ่ะ คุยๆกะเทพอยู่ว่าสงกรานกะจะขับMIRAไปเชียงใหม่กันแต่ถ้าเทพไม่ไปพี่กะขับกลับใต้อ่ะ ว่าแต่นัสหนีไปเที่ยวไม่บอกกันมั่งเลยนะเฮอๆ

24. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    เห้ยนัส ไปมาแล้วเหมือนกันบ้านรักไทยอ่ะ
    เหมาทัวร์ไป(รถตู้)
    จอดที่เดียวกันด้วยมั้ง ตรงป้ายรูปม้าอ่ะ ตอนไปหมอกมันจางๆเห็นได้ไกลสวยไปอีกแบบ
    แต่ในหมู่บ้านนี่มุมเดียวกันเลยตรงมิร่าจอดอ่ะ
    ทางสุดยอดอยากไปอีก(ตอนไปรถไปตายกลางเนินด้วยถอยลงยาวๆเลย555++ขึ้นไม่ไหว)

แต่ระบายความร้อนวิ่งไม่กลัวกระโปรงมันเปิดเองไง
    คราวหลังถอดวิ่งเลย บอกถอดง่ายนิ(ถอดแล้วจาเอาไว้ไหนหว่า)

รอดูวันต่อไป

25. กิ๊กส์

กิ๊กส์ New Member Member

15
    0
    0
    ขอบคุณคาบพี่

26. MiRa_JuM

MiRa_JuM New Member Member

88
    1
    0
    ผมชอบที่พักจัง 120 บาท
    ปล.ว่าแต่มันจา......แข็งแรงมั้ยหว่า เอิ๊กๆๆๆๆ

27. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ก็เอาไว้นอนอย่างเดียวดิครับพี่น้อง :D

28. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    แอบเข้ามาดูตามลิงค์ที่ลงไว้ใน 1000ทิบอ่ะ

เจ๋งดีครับ ที่พัก 120 บ. น่านอนมั่กๆๆ

29. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    สวยคับๆ^^

30. kamikaze_ho

239
    0
    0
    มาตอบวันที่ 3 4 5 แล้วครับ อิอิ ( พอดีว่างเลยมาตอบต่อ)

หลังจาก เมื่อวันที่ 2 ผมก็นอนละตื่นมาเช้าวันที่ 3 ตอน 7โมงเช้า

View attachment 879748

View attachment 879749

เสร็จแล้วก็เตรียมตัวเก็บ ข้าวของใส่รถ แล้วก็ฝากรถไว้กับที่พัก ละก็ใช้มอไซ ออกไปเที่ยวกันครับ

ที่เที่ยวที่เราไปเที่ยวกัน

View attachment 879750

View attachment 879751

มีแวะซื้อกาแฟกันนิดหน่อย
    View attachment 879752

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้