พี่ๆท่านใดว่าง หรือไม่ว่างก็ช่วยตอบด้วยครับ4JA1เทอร์โบ 2500

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย macro009, 3 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. macro009

macro009 New Member Member

39
    0
    0
    กรุณาตอบด้วยนะครับ

คือว่า อยากทำให้รถวิ่ง ซัก 160 + นิดๆ ต้องทำอะไรบ้างพอดีว่ารถมันวิ่งอืดมาก ตอนนี้วิ่ง แค่ 140 เอง รถเดิมๆๆทุกอย่าง เคริ่อง 4JA1 เทอร์โบ 2500 ดราก้อน

ไม่ต้องการ ทำเกียร์ หรือ เฟืองท้าย
    เพราะเป็นรถที่ยังต้องบรรทุกของอยู่

พอดีว่ารถเคยเครื่องน๊อค มาก่อน ฝาโกง สูบติดเปลี่ยนใหม่หมด แต่พอเอารถไปลอง วิ่งได้แค่ 140 ไปกลับ นครสวรร นนบุรี พอกลับมาถึงนน ความร้อนขึ้นสุด สรุป ฝาโกงอีกรอบ (วิ่ง 1500 โลแล้วถึงได้ไปลอง ) รถได้เปลี่ยนสปริงปั้มมาแล้ว ควันดำ มาก ตังแต่ 120 -140 ควันออกยาวเลย

อยากถามว่า

เครื่องเป็นเครื่อง 2500 มีคนบอกว่า เอาฝา 2800 ไส่ซิ ดีกว่านะ ? จริงหรือ
    ฝา 2500 เดิมๆ โดนปาดฝา 2รอบแล้วมันมีโอกาสเกินอีกไหมถ้าวิ่งเร็ว ลากๆ
    ถ้าจะใหวิ่งซัก 160+ แบบว่า เอาแบบว่า ลากยาวกดแช้เลย
    ทำอะไรบ้าง เทอร์โบ ใช้ของอะไร ของเดิมแต่งได้หรือไม่
    ท่อควรทำอย่างไร
    ฝาสูบควรเปลี่ยน ใหม ถ้าเปลี่ยน เปลี่ยนเป็น2500 - 2800 ดีแล้วต่างกันอย่างไร
    ปั้มควรทำอย่างไรทำอะไรบ้าง (ไม่อยากทำมากนะครับ กลัวความเปลี่ยนเเปลงเพราะ งบน้อย

รพกวนด้วยนะครับ ขอบเขตในการทำอาจจะมากไปซักหน่อย ขอสอบข้อนี้คงไม่ยากมากเกินไปสำหรับพี่ๆๆนะครับ แต่สำหรับผม โคลดยากเลย อาไรก็ไม่รู้

คำถามอาจจะวกวนไปบ้าง ต้องขอโทษด้วนครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

เด็กใหม่:cool:

2. Diesel Society

Diesel Society New Member Member

1,261
    2
    0
    โหววววว รอเซียน 4JA1 มาตอบนะครับ รอเป็นเพื่อน

3. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    ขับ 4Ja1 เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยรู้ซักเท่าไหร่ รอผู้รู้จิงๆมาตอบดีกว่า
    แต่ถ้าถามว่าจะทำอย่างไรให้รถวิ่งดีๆ คำตอบก็คือ เซ็ตโบใหม่อ่ะคับ
    รับรองถึงแน่ๆ แต่ถ้าเรื่องอื่นต้องรอ ซียนมาตอบคับ

4. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up...

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ผมว่าพี่ควรไปหาสาเหตุที่ทำให้เกิดอาการฝาโก่งก่อนดีกว่าครับ ลองเช็คระบบระบายความร้อนก่อนดีกว่าครับ จะได้ไม่เกิดอาการความร้อนขึ้นสูงจนทำให้ฝาโก่งอีก

ส่วนฝาสูบน่าจะใช้สเป็กซ์เดิม ๆ ของรถล่ะดีแล้วครับ ไม่ต้องดัดแปลงอะไรด้วย เปะ ๆ (ถ้าเน้นใช้งานนะครับ)

ส่วนเรื่องเทอร์โบถ้าจะเอามาใช้งานจริง ๆ ผมแนะนำให้เล่นพวกเทอร์โบของเครื่องดีเซลเดิม ๆ ดีกว่าครับ ไม่ต้องทำอะไรมาก ถนอมเครื่อง ลากได้ยาว ๆ ครับ

ยังไงก็รอความคิดเห็นจากท่านอื่น ๆ ดูก่อนล่ะกันครับ

5. macro009

39
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ ดีจังตรงที่มีคนสนใจเข้ามาอ่านเข้ามาตอบ
    ชอบๆ

เรื่องฝาโกง ช่างบอกว่า พัดลมหน้าเครื่องขาดความนืด พัดลมจึงหมุดไม่ได้เต็มที่ช่างจึงหยอดจาระบี เพื่อเพิ่มความหนืด (คิดในใจ มันใช้หรือว่ะ หรือมันปัดความรับผิดชอบที่จะไม่ทำให้ฟรี เพราะมันอยู่ในประกัน) ไปฟิดเครื่องกับเข้า เขารับประกัน 1 ปีสรุปเราต้องเสียเงินเอง ค่าปาดฝา เพราะพัดลมหมุนไม่แรง ผมไม่ไปแล้วกับช่างร้านนี้ ฟิดเคื่อง หมดไป 33800 ลด 800 หรือ 33000 แต่ไม่มีความรับผิดชอบ เรื่องประกัน

รอผู้รู้มาตอบ ปัญหาอยู่นะครับ ถ้าทำ เทอร์โบ ท่อ ปั้ม มันจะวิ่งไหมหว่างบประมาณสักเท่าไร

แล้วราคาฝาสูบ 2500 cc ราคาเท่าไรซื้อที่ไหนดี

ผมอยู่ นนทบุรี ปากเกร็ด ทำร้าน

ไหนดี

[media]http://img19.imageshack.us/my.php?image=25032009226.jpg[/media]

[media]http://img19.imageshack.us/img19/4025/25032009226.jpg[/media]

6. macro009

39
    0
    0
    เซ็ตโบใหม่ ?? ทำยังไงละ ผมไม่รู้เรื่องเลย:eek:

7. oxe

oxe New Member Member

54
    0
    0
    ใส่ฝาปั้ม + เทอร์โบเดิม + ขยายท่อไอเสีย วิ่งใช้งานก็พอครับ

8. macro009

39
    0
    0

ขอบคุณครับสำหรับคำแน่ะนำดีๆๆ ชอบมากก
    ขอรพกวนถามต่อนะครับ
    ฝาปั้ม ที่ว่า ควร ใส่แบบใด ราคา ซักเท่าไร ท่อต้องขยายเท่าไร

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

9. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ฝาปั๊มก็ใส่ฝาสูงไปเลยครับราคาก็ราวๆ3พันกว่าๆ+เทสน้ำมัน ด้วยนะครับควันดำๆ

10. macro009

39
    0
    0
    ใส่ฝาแล้วต้องเปลี่ยน หัวฉีดด้วยไหม ครับ อยู่นนทบุรีเหมือนกัน ทำร้านใหนดี มีประกันไหม ครับ

ราคา + ค่าแรงถึง 50 00ใหมหว่า

ขอขอบคุณครับ ที่แน่ะนำ ช่วยตอบต่อเลยครับ D_* ooนนทบุรี ปากเกร็ด

11. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    อ่อ ไม่ถึงครับ3พันกว่าๆนี้แหละ ค่าฝาปั๊ม+ค่าแรง+ค่าเทส ประมาณนี้ครับ อยู่ ปากเกร็ด ลองถามร้านใกล้ๆบ้านดูครับ

ร้าน ไทยจิตรเจริญ ดีเซลอ่ะครับ เห็นอยู่ปากเกร็ดลองวิ่งๆไปถามราคาดูครับ หรือไม่ก็ ป.เจริญดีเซล บางใหญ่ ครับ
    ลองไปถามๆดูนะครับ ได้เรื่องยังไงมาบอกด้วย อิอิ

12. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    อ่อลืมไป สเตปต้นๆซิ่งๆใช้งานทุกวัน วิ่งขำๆหัวฉีดไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ แค่นี้ก็วิ่งขี้แตก อิอิ

13. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
    ปากเกร็ดถ้าสะดวกไปอีกนิดก้อ ป.เจริญ ดีเซล บางใหญ่เลยครับ

14. macro009

39
    0
    0
    แล้ว ป.เจริญ ที่ว่าเนียอยู่ตรงไหนหลอ ครับ บอกทางไปด้วยครับ เริ่มจากแยกนั่งเกล้า ก็ได้ ไปทางนั้นเป่า หว่า แล้วใช้เวลาทำนานไหม ครับ เหตุที่ต้องถามเวลาเพราะเลิกงานตอนบ่าย และต้องใช้รถทุกวัน แต่เวลาวิ่งเร็วก็กลัวฝาจะโก่งอีกจัง

รอข้อมูลอยู่นะครับเดียวจะลองไปทำดู ว่าแต่ว่าทำมาแล้วจะกินน้ำ มันเพิ่ม มาก ใหม ครับ

ขอบคุณ ครับกับคำแน่ะนำดีๆๆ ขอแผ่นที่ด้วยนะครับ

15. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    กินแน่นอนครับ ยิ่งแรงยิ่งกิน ๕ ๕๕อย่าไปซีเรียสมากกับเรื่องนี้ครับ เราขับเรื่อยๆก็ไม่กินเท่าไหร่ อิอิ

ป.เจริญ ดีเซล ผมก็บอกไม่ถูกแต่พาไปถูก อิอิทำไม่นานหรอกครับ

อีกอย่าง แรงตามตังค์ พังตามตีนครับพี่ หุหุ

16. macro009

39
    0
    0
    แล้วจะไปยังไงหว่า แล้วที่ ป.เจริญ เข้าทำท่อด้วยไหม ราคาเท่าไร เอาแบบ เสียงเบ้าๆๆหน่อย แต่วิ่ง นะครับ

17. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    เอ่อ เค้าตอบไปหมดแล้วอะ

ถ้าจะให้บอกคงต้องบอกว่า อู่ที่คุณซ่อมรถ อยู่ มันมั่วอะคับ มั่วแบบไม่รู้เรื่องเลยด้วย

พัดลมหน้าไม่หนืด ก้อใส่น้ำมัน ฟรีปั๊ม ดิ ถ้าแค่นี้ ช่างไม่รู้ เรื่องเปิดฝาสูบ ไม่ต้องพูดถึงเลย
    สงสารแต่เจ้าของรถอะแหละ โดนฟันไปเรื่อย

จากที่บอกว่า ไปปาดฝาแล้ว ขับไปฮีตอีกรอบ บอกได้เลยว่า มันขันฝาสูบ ไม่ได้ตามสเปค และขอเดา
    ว่าไม่ได้เสริมปะเก็นให้ด้วย เปลี่ยนอู่คับ ถ้านึกไม่ออกไปอู่ตาเตี้ยตรง รามอินทรา กม.9 ก้อได้
    แกทำ isuzu อยู่หลายคัน ฝีมือดีเลยทีเดียว เบอร์ 0819270197 บอกว่า น้องที่รับทำคลัทช์ ที่ขับ isuzu
    สีเทาๆแนะนำมาก้อได้ เบื่อจริงๆ พวกอู่เลวๆ ไม่รู้แล้วเสือกบอกว่ารู้เนี่ย

18. Diesel Society

Diesel Society New Member Member

1,261
    2
    0
    ป๋าหมอง ป.เจริญ ดีเซล อีกเสียงครับ โทรสอบถามฮอลลี่ ได้เลย เด๊วมันพาไป อิอิ

19. macro009

39
    0
    0
    ขอบคุณกับคำแน่ะนำดีๆๆ ครับ D ผมไม่เข้าอีกแน่นอน อู่ช่างอ็อด การบินไทยเนีย

*แต่ขอแก้นิดครับหลังจากฟิดเครื่องแล้วเกิดอาการ ฝาโกง ช่างก็ถอดฝาไปไส อีกครับแล้วบอกว่า สาเหตุ เกิดจาก พัดลมหน้าไม่หนืด เข้าจึงหยอด น้ำมันที่ฟีดปั้ม นั้นแหละ ครับ *-*:D
    ขอบตุณ ครับ

20. macro009

39
    0
    0
    ไม่อยากรพกวนอะจิ ฮอลลี้เนีย แค่ตั้งคำถามก็เกร่งใจแล้ว ครับ

บอกจุดใหญ่ ๆ มาก็ได้ครับเดียวมั่วๆๆไป อิอิ:D

21. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    ไม่เปนไรครับพี่ ติดต่อผมได้เลยไปเมื่อไหร่บอก อิอิ ครับเด่วพาไป ๕ ๕

22. ตามนั้นเลยคัฟแค่นี้ก็ขับสนุกแล้ว

23. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    อ่าๆใช่เลยพี่เฟียส แค่นี้ก็เพลินแล้ว อิอิ ฝาสูง ONLY !

24. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ถ้าป.เจริญยนต์มาจากนั่งเกล้าก้อตรงมาทางบางใหญ่ บิ๊กคิงส์บิ๊กซีอ่ะคับ ขับมาเรื่อยๆ
    พอเจอสะพานสูงๆเพื่อที่จะข้ามวนไปบางใหญ่ซิตี๊ เราไม่ข้ามสะพานนี้คับ ให้เลี้ยวซ้ายออกไป
    มุ่งหน้าไปทางบางแค พระราม2 คับ ขับไปเรื่อยๆวิ่งคู่ขนานไปคับ ขับไปเรื่อยๆจะเจอปั๊มปิโตรนัสซ้ายมือ
    คับ ให้เลยไปเรื่อยๆ ข้ามสะพานไปมองทางขวาจะมีศูนย์โตโยต้า ก้อให้ชิดซ้ายมือคับ เพื่อยูเทิร์นกลับ
    ใต้สะพาน แต่ถ้าเลยไปก้อจะมีเกือกม้าคับ พอยูเทิร์นกลับมาแล้ว ก้อวิ่งเลยศุนย์โตโยต้ามาคับ
    ซ้ายมือจะมีซ.กันตนาให้ขับเลยไปซักหน่อยนึงคับ ป.เจริญยนต์จะอยู่ซ้ายมือแถวๆธ.กรุงไทยคับ
    ส่วนร้านท่อก้อขับออกจากป.เจริญยนต์ข้ามสะพานมาให้ชิดซ้ายเลยคับ จะเจอเหรียญชัยเทอร์โบคับ
    ลองเช็คกำลังอัดดูคับเพราะจากที่เล่าให้ฟังฝาโก่งมาแล้วปาดฝาออก ทางอู่รองปะเก็นให้หรือป่าวคับ
    ถ้าไม่รองให้มันก้อเท่ากับว่ากำลังอัดมันสูงขึ้นคับ แต่พอมาเจอแรงดันเทอร์โบบูสต์เข้าไปอีกแล้วน้ำมัน
    ยังไม่เพิ่มด้วย ผมว่ามันจะบางไปคับแล้วมันก้อจะเกิดความร้อนสูงที่ห้องเผาไหม้ด้วยอ่ะคับ ผมว่ามันจะ
    ไปกันใหญ่คับ ถ้างวดนีไสฝาอีกก้อตัดปะเก็นเสริมให้ฝาสูบมันสูงเท่าเดิมคับ คือมันผิดหลักการแล้วอ่ะคับ
    ถ้าปาดฝาเพื่อให้กำลังอัดสูงมันคือการโมของเครื่องแบบnaหรือไม่มีเทอร์โบอ่ะคับ ส่วนเครื่องเทอร์โบ
    เค้ามีแต่จะลดกำลังอัดไม่ว่าจะรองปะเก็นหรือปาดหัวลูกอ่ะคับแล้วอัดบูสต์ให้สูงคับ แต่ของคุณมันปาด
    ฝามันผิดหลักการคับ ของผมไม่ใช่อีสุสุ เป็นสตราด้าเดิมๆแล้วหาโบเดิมโรงงานมาใส่ไม่เพิ่มน้ำมันมันก้อวิ่ง
    ดีกว่าเดิมคับ แต่พอมาเทสต์ปั๊มเพิ่มก้อวิ่งดีขึ้นไปอีกคับ ตอนนี้เหลือเปลี่ยนฝาสูงก้อน่าจะวิ่งดีกว่าเดิมอีกเยอะคับ
    นอกนั้นเดิมๆเลยคับ หัวฉีดก้อยังเดิมอยู่คับ 160นี่แป๊บเดียวคับ ขอให้แก้ปัญหาให้จบก่อนคับแล้วค่อยทำปั๊ม
    ต่อคับ ไม่งั้นพอทำปั๊มมาแล้วมันขับสนุกขึ้นอาจจะเผลอเหยียบคับ แต่ปัญหาความร้อนยังแก้ไม่จบ เดี๋ยวมันจะ
    พังไปกันใหญ่คับ ขอให้โชคดีคับ

25. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    ตามนั้นครับ ทำส่วนอื่นๆให้ดีก่อนครับ ปั๊มไว้ที่หลังก็ได้

26. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
    ลองดูละกานครับ

27. FunMax

FunMax New Member Member

384
    1
    0
    ถ้ามาจากพระนั่งเกล้าให้ตรงมาตลอดแล้วมาออกซ้ายเข้าเส้นตลิ่งชัน-สุพรรณ วิ่งมาเรื่อยๆจะเจอวัดคงคา(วัดนี้ติดกับถนนสังเกตุไม่ยาก )ก็เตรียมหายูเทรินกลับรถเลยครับ ร้านป.เจริญจะอยู่ฝั่งตรงข้ามวัดคงคาครับ

28. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    จามนั้นคับ

29. macro009

39
    0
    0
    ขอขอบคุณ สำหรับทุกความเห็น และคำแน่ะนำดีๆๆนะครับ

มีความรู้เพิ่มขึ้นมากทีเดียวละครับ

ผมชอบเวบนี้จัง มีคำถามก็มีคำตอบจนหน้าพอใจมาก

เป็นมิตรกันดี ชอบ ชอบมากๆๆครับขอให้เวบนี้ กลุ่มนี้

เจริญยิ่งๆ ขึ้นไปในวันสงกราน นะครับ

30. macro009

39
    0
    0

ถ้าผมจะเปลี่ยนฝาไปเลยจะดีใหม กลัวเครื่องจะน็อค อีก หรือแค่ลองประเก็น ก็พอ หรือถ้าเปลี่ยนฝาฝาราคาเท่าไร หาที่ใหน

มีอีกข้อครับที่จะถาม แต่ก็กลัว จะเป็นคำถามแบบโง่นะๆๆนะครับ แต่ก็จะถาม รพกวนตอบด้วยนะครับ ผมจะรู้ได้อย่างไรว่า กำลังอัด ตอนนี้สูง หรือต่ำเกินไป แล้วต้องลอปะเก็นอีกหรือไม่ ควรไปเซ็คที่ใหน

รพกวนตอบให้ด้วยนะครับ ถ้าไม่แสดงความโง่ผมคงไม่รู้แน่ๆ ๆ
    ใจจริงผมก็อยากซื้อฝา มือสองแถวเชียงกงมาใส่นะครับแต่ก็ ดูของไม่เป็นซื้อมาแล้ว กลัวจะไม่คุมเงินที่เสียไป จะตัดปะเก็นลองฝาสูบ ก็กลัวลองไม่ดี ไม่อยู่ ทำให้เกิดความร้อนอีก ผมว่าฝาสูบเชียงกงคง 5000 บาท ++แน่เลย

ซื้อมาแล้วจะมีปัญหาอีก หรือเปล่าก็ไม่รู้ กลัวรถพังแต่อยากให้วิ่ง จะปล่อยฝาสูบไว้ยังงี้ ก็กลัว ลากยาว ความร้อนจะขึ้น

คนไม่มีความรู้นี้มันยุ้งจริงๆๆ อิอิ ขอคำแน่ะนำด้วยครับ (อย่าบอกให้ไปซื้อฝา ศูณย์นะครับ คงแพงมาก)

ขอถามอีกนิดครับ คือ มีคนบอกผมว่า ปะเก็นฝาสูบ มีแบบเป็นแหล็ก ความหนา มีหลายขนาด จริงหรือไม่ แล้วร้าน ป.เจริญ มีใหม

ลอคำตอบอยู่ครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 เมษายน 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้