อยากทราบตำแหน่งติดไฟหรี่หลังและการติดตั้ง

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย kobon, 5 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kobon

kobon New Member Member

86
    3
    0
    ใครพอทราบวิธีบ้างครับ อยากลองทำเองดูครับ ขอบคุณครับผม

2. sisdee

sisdee New Member Member

3
    0
    0
    อัพๆๆ อยากรู้ด้วยคน ไฟเลี้ยวกันชนหลังด้วยครับ

3. Khing_CR

Khing_CR New Member Member

205
    11
    0
    ลองถามเพื่อนๆดูอ่ะครับ มันมีแบบทาบอยู่นะถ้าซื้อเบิกศูนย์อ่ะครับ ของผมหายไปแล้ว แหะๆ

4. kobon

86
    3
    0
    ใครมีแผ่นทาบให้ยืมบ้างคร้าบ

5. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    มันคืออะไรอะครับ
    หมายถึงไฟหรี่หรือปล่าว :confused:

ถ้าไม่มีแบบก็ทำเองเลยครับ สร้างแบบเองได้เลย เพราะผมก็ทำแบบนั้น ใช้กระดาษแข็งหน่อยๆแผ่นใหญ่ทำเอาทำแค่แผ่นเดียว เพราะอีกข้างก็แค่พลิกกระดาษเท่านั้น แค่ดูรูปจากของจริงหรือถ้ามีคันที่ติดอยู่แล้วก็ขอวัดระยะเอา ตอนตัดกระดาษก็พยายามทำให้มันมีจุดวัดระยะด้วยนะครับ เช่นตัดตามส่วนโค้งของโปร่งล้อ หรือแนวรอยต่อของกันชน เป็นต้น

เมื่อได้เผ่นกระดาษแล้วก็ทำการวัด เพื่อที่จะหาตำแหน่งของไปหรี่บนกระดาษ เมื่อวัดหรือกะระยะตามแบบจริงแล้วก็เจาะกระดาษให้เป็นรู แบบเดียวกันกับไฟหรี่ขนาดรูก็ตามไฟหรี่เลย เพราะจะได้ลองติดตั้งดูในกระดาษก่อน ลุยของจริง

เมื่อได้แบบแล้วก็เอามาทาบกับกันชน ให้ใช้กระดาษกาวยึดกระดาษให้แนบกับกันชน เมื่อตรงแนวที่ออกแบบไว้ก็ให้ใช้ปากกาลูกลื่นวาดรูปไฟหรี่ ตามรูที่เจาะไว้ในกระดาษ ลงบนกันชนเลยเมื่อวาดเสร็จก็ แกะกระดาษออกได้เลย เพื่อที่จะเอาไปทาบกับอีกด้านได้เลย

การเจาะ ให้ใช้สว่านนำก่อน ถ้ามีดอกสว่านแบบที่ดอกใหญ่ๆ แบบที่เขาใช้เจาะพวกสัญญาณถอยอะยิ่งดี เพราะประหยัดเวลามาก เมื่อเจาะรูจนพอใจแล้ว ก็มาถึงขั้นตอนการตกแต่งรูซะหน่อย ก็อาจจะใช้คัตเตอร์ค่อยๆแต่ง ไปให้ได้ตามแบบที่วาดไว้ จนสามารถใส่ไฟหรี่เข้าไปได้ ก็ถือว่าเสร็จในการเจาะกันชนครับ ตอนเจาะก็ระวังกันชนโดนขูดขีดด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องการเดินสายไฟก็แนะนำว่าให้สอดขึ้นฝั่งซ้ายจะง่ายกว่าเพราะมันจะมีรูอยู่ แล้วก็เอาไปพ่วงกับท้ายที่เป็นไฟหรี่ แค่นั้นก็เรียบร้อยแล้ว พร้อมใช้งาน

รายละเอียดปลีกย่อยไม่ได้อธิบายนะครับแค่นี้ก็พิมพ์กันจนงงแล้ว :D :D :D

6. kobon

86
    3
    0
    ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้