ขอถามเพื่อน ๆ เรื่องรอบเครื่อง GA16 คาบูร์

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย YTN, 6 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ขอถามเพื่อน ๆ ที่ใช้เครื่อง GA16 คาบูร์ หน่อยครับ ว่า
    ตอนเช้า ๆ ( เครื่องเย็น ) สตาร์ทเครื่องแล้ว รอบเครื่องมันเร่งป่าวครับ
    ของผมมันไม่เร่งน่ะครับ ต้องเหยียบคันเร่งเอา จนกว่าเครื่องจะร้อน
    รอบเคร่องถึงจะเป็นปรกติ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    VACUAM ไม่ทำงานเป่าคับ

3. YTN

226
    13
    18
    ถ้าหมายถึงตัวนี้ มันทำงานครับ ดูได้จากตอนเปิดแอร์ มันจะดันคันเร่งให้นิดนึงครับ

4. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    อ่าของผมเป็นนะคับต้องเยียบที 1 รอบมันจะเร่งยาวเลยต้องรอสักพัก แล้วมาเร่งเครื่องอีกทีเครื่องมันจะเบาลงคับ

5. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ของผมก็เป็น แต่แก้ง่ายๆนิดเดียว คือ สตารท์เครื่องทิ้งไว้ แล้วเปิดไฟหรี่ ด้วย จะทำให้รอบเครื่องสุงขึ้นติดเครื่องพร้อมเปิดไฟหรี่อุ่นเครื่องไว้สักคู่ทิ้งไว้(ไม่ต้องเยียบคันเร่ง) จนอุหภูมิพร้อม ก็รถขับออกไปก็ แล้วถึงปิดไฟหรี่
    หมายเหตุ การเปิดไฟหรี่จะทำให้รอบเครื่องสูงขึ้นนิดหนึ่ง สังเกตุดิ การเยียบคันเร่งในตอนเครื่องเย็นทันทีเครื่องอาจดับได้ ลองเอาเทคนิคนี้ไปใช้ดูคราบบบบบบ

6. YTN

226
    13
    18
    ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็น

7. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ใช้วิธีเดี้ยวกับผมเหมื่อนตอนคาบูเลย อิอิ

8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    มันมีอยู่ตัวนึงที่เค้าเรียก ออโต้โช้ค อ่ะ เป็นตัวช่วยเร่งรอบเครื่องเวลาเครื่องยนต์เย็นๆ จะเร่งรอบเครื่องให้สูงขึ้นตามเวลาที่กำหนด พอถึงเวลารอบเครื่องจะลดลงมาเท่าเดิม หรือถ้าเราเร่งคันเร่งลงไปในขณะที่ออโต้โช้คทำงานรอบเครื่องก็จะลดลงเช่นกัน ตัวนี้น่าจะมีปัญหา รถผมก็เป็นแต่ก็ไม่ได้ซ่อมนะ ก็อาศัยวอร์มเครื่องซักแป๊บนึง...:D

9. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    ของผมก็เป็น คล้ายพี่เป้เลย เวลาสตาร์ทตอนเครื่องเย็นเครื่องสั่นมากต้องเหยียบคันเร่ง1-2ที่รอบจะเร่ง
    ช่างบอกออโตโช๊คเสียง ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

10. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    อืมล้างคาบูดูครับ
    อาจช่วยได้และดูพวกท่อยางต่างๆ
    มันรั่วมันขาดไหม

11. YTN

226
    13
    18
    ตัวออโต้โช๊ค มันตัวใหนอ่ะครับ
    ใช่ตัวที่อยู่ด้านขวาของคาบูร์ป่าวครับ ( ขวามือเรา )

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ของผมไม่ต้องวอมก็ไปได้เลย ติ๊ดชึ่งเดียวเองอิอิ เหมือนรถใหม่เลยอ่ะ แต่เวลาเร่งเครื่องควันดำชิบ

13. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ผมรู้แต่ตรงกล่องฟิวส์ในห้องเครื่องมันจะมีเขียนอยู่
    แต่ตัวเป็นๆของออโต้โช้คไม่รู้อยู่ตรงไหนเหมือนกัน...:rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้