ฝากระโปงดำตำรวจจับป่าว

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Kupee, 5 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kupee

Kupee New Member Member

118
    0
    0
    ฝากระโปงดำตำรวจจับป่าวและจะแจ้งเปลี่ยนสีทำฝาดำไปเลยจะมีปัญหาไหมคับ

2. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ไม่เคยโดนจับ เคยแต่โดนขู่(ไถตังค์) ถ้าใจแข็ง ๆ เถียงไปเด๋วก็ปล่อย แต่ถ้าท่อดัง หรือโหลดเตี้ย ก็อาจจะโดนข้อหาอื่นแทน

ถ้าแจ้งเปลี่ยนก็ดีเลยคับ (แต่ก่อนโดนโบกบ่อยเหมือนกัน แต่หลังจากแจ้งไปแล้ว เคยโดนเรียกข้อหาฝาโปรงดำแค่หนเดียวเอง)

3. plugkung

plugkung New Member Member

62
    0
    0
    แล้วฝาโปรงดำนี่มันโดนจับข้อหาไรหรอครับคิดจะทำอยู่

4. Kupee

Kupee New Member Member

118
    0
    0
    แจ้งเปลี่ยนเป็นสีไรคับ เช้า ฟ้า โปงดำเนี้ย

5. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ผมแจ้ง ดำ-แดง

6. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    ก็ถ้ามันไม่เกิน 30% ตามกฏหมาย ก็ไม่ต้องแจ้งอะครับ

มันไม่ผิด. . ..

7. Hutch_eg

Hutch_eg New Member Member

205
    0
    0
    คำตอบนี้ ผมเอามาจากหนังสือ Tuned by ฉบับที่ vol.2 No17เดือน พฤศจิกายน ปี2004 สัมภาส พล.ต.ต.ภาณุ เกิดลาพผล ผู้บังคับการตำรวจจราจร ตอนนั้นครับ ตอนนี้ ไม่รู้เปลี่ยน ผบ.จร. หรือยังนะครับ
    ฟอลัมนี้ กล่าวถึงง" จะทำอย่างไร กับ ใบสั่งมั่วๆ " มีหัวข้อนึงที่ถามว่า

Tuned by : เรื่องสี มีกฎหมายที่มากำหนดใว้หรือเปล่าครับ

ผบ.จร. : เรื่องสีนี้ กว้างๆเลย แต่ถ้าเปลี่ยนสีต้องแจ้งกับขนส่งภายใน 7 วัน เท่านั้นเอง แต่สีที่จด ต้องมากกว่ากี่เปอร์เซ็นต์ ไม่มีกำหนดใว้

Tuned by : ตัวอย่างเช่น รถที่เปลี่ยนฝากระโปรงเป็นไฟเบอร์ ส่วนใหญ่จะเป็นสีดำ อย่างนี้ถือว่าผิดไหม และสติกเกอร์ที่ติดตามรถต่างๆหละครับ

ผบ.จร. : แค่ฝากระโปรง อย่างนี้ ถือว่าไม่ผิด เพราะส่วนใหญ่แล้วก็ยังดูออกว่ารถคันนั้นเป็นสีอะไร ส่วนเรื่องสติกเกอร์ข้อกฎหมายมีอยู่ว่า รถที่เป็นขบวนแห่ต่างๆ หรือ รถที่นำมาใช้เพื่อโฉษณาขายสินค้า หรือ มหรสพต่างๆที่วิ่งไปตามท้องถนน ต้องได้รับอณุญาตจากเจ้าพนักงาน ยกเว้นรถคันนั้นเป็นของทางราชการ ถ้าเป็นรถที่ติดป้ายโฆษณาใหญ่ๆ เช่น ป้ายไม้ ป้ายเหล็กต่างๆ ต้องขออณุญาต แต่ถ้าเล็กๆน้อยๆ หรือติดเพื่อกันแดดก็ไม่เป็นไรส่วนพวกรถตู้ หรือพวกที่ติดฟิล์มปรอท ก็เริ่มจับแล้ว

นี่เป็นแค่ ส่วนนึง ของบทสัมภาสนะครับ เอามาให้อ่านกันสำหรับแค่ที่เกี่ยวข้องกับคำถามที่กระทู้ครับ

8. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    เปลี่ยนไปเลยครับ เพราะถ้าโดนมันเรียกแล้วเสียเวลามาก

ตอนผมยังไม่เปลี่ยน เถียงกับมันอยู่ 20 นาที

เปลี่ยนแล้วสบายใจกว่า ยื่นสำเนาให้มันดูเลย แป๊บเดียวปล่อย

ถ้ามันไม่งี่เง่าเอาเรื่องอื่นนะ (แบบว่ากูต้องไถ ๆประมานนี้)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้